(Baohatinh.vn) - Theo Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật tỉnh, từ khoảng 30/8 trở đi, lúa hè thu 2020 của Hà Tĩnh sẽ bắt đầu bước vào thu hoạch rộ. Dự kiến, năng suất sẽ tăng 10% so với trung bình nhiều năm.
Vụ lúa hè thu 2020 sinh trưởng tốt, ít sâu bệnh nên khả năng năng suất sẽ đạt khá. Trong ảnh: Người dân phường Đức Thuận (TX Hồng Lĩnh) thu hoạch lúa hè thu chín sớm.
Thời điểm này, lúa hè thu của các địa phương đã bước vào giai đoạn chín - thu hoạch. Đến nay, một số vùng sản xuất ở huyện Kỳ Anh, TX Hồng Lĩnh, vùng chạy lụt Đức Thọ đã bắt đầu thu hoạch với diện tích khoảng hơn 400 ha (chiếm 1% trên tổng diện tích vụ hè thu 2020).
Theo dự kiến, kỳ thu hoạch vụ lúa năm nay sẽ diễn ra từ 29 - 30/8 và kết thúc trước 10/9. Điều đáng nói, năng suất vụ lúa hè thu năm nay sẽ tăng ít nhất 10% so với trung bình nhiều năm và khả năng sẽ là một trong những vụ hè thu có kết quả cao nhất.
Trong đó, Can Lộc, Đức Thọ, Cẩm Xuyên tiếp tục là những địa phương giữ “ngôi” dẫn đầu về năng suất, chất lượng lúa vụ hè thu năm nay.
Vụ hè thu 2020, toàn tỉnh sản xuất trên 44.250 ha, tăng 1.000 ha so với vụ hè thu 2019. Sở NN&PTNT đã bố trí cơ cấu giống chủ lực nằm trong nhóm giống có thời gian sinh trưởng dưới 115 ngày, các giống đã thích ứng diện rộng và ổn định trong sản xuất qua các năm gần đây gồm: Khang dân 18, Khang dân đột biến, Thiên ưu 8, BQ, VTNA2, HT1, Nếp 98, Nếp 87, PC6, TH3-3, TH3-5, Xuân Mai, BT09.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.