(Baohatinh.vn) - Sau 6 ngày tham gia khóa tập huấn, 30 học viên là lực lượng xung kích phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn ở Hội Chữ thập đỏ tỉnh và TP Hà Tĩnh đã được trang bị kiến thức, kỹ năng lái thuyền máy, chèo thuyền, sẵn sàng nhận nhiệm vụ trong mùa mưa bão.
Sáng 23/9, Hội Chữ thập đỏ tỉnh Hà Tĩnh phối hợp với UBND thành phố Hà Tĩnh tổ chức sát hạch khóa tập huấn “Kỹ năng lái thuyền máy và chèo thuyền cho lực lượng xung kích phòng chống thiên tai trên địa bàn thành phố”.
Đây là hoạt động thuộc Dự án “Tăng cường khả năng chống chịu thiên tai tại miền Trung Việt Nam” giai đoạn 3 thực hiện tại Hà Tĩnh, do Cơ quan Phát triển quốc tế Hoa Kỳ/ Cơ quan Hỗ trợ nhân đạo (USAID/BHA) tài trợ.
Khóa tập huấn “Kỹ năng lái thuyền máy và chèo thuyền cho lực lượng xung kích, phòng chống thiên tai” lần này được tổ chức từ ngày 18 - 23/9/2021, với sự tham gia của 30 học viên là cán bộ Hội chữ thập đỏ tỉnh và các phường, xã ở TP Hà Tĩnh. Khóa tập huấn đảm bảo nghiêm ngặt công tác phòng dịch COVID-19.
Với yêu cầu học viên thực hiện thành thạo buộc các nút dây, các mối nối trên phương tiện thuyền, đồng thời có kỹ năng chèo thuyền và điều khiển phương tiện thuyền máy ở địa hình khu vực thành phố và các huyện, thị, khóa tập huấn nhằm trang bị kỹ năng giúp lực lượng phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn sẵn sàng đáp ứng nhiệm vụ trong mùa mưa bão sắp đến.
Các học viên thực hành điều khiển xuồng máy
... và điều khiển thuyền đuôi tôm.
Học viên nữ (giữa) - một trong 2 học viên đến từ Hội Chữ thập đỏ tỉnh thực hành điều khiển xuồng máy.
Ngoài 2 học viên thuộc Hội Chữ thập đỏ tỉnh, 28 học viên của khóa tập huấn là các xã đội trưởng, phường đội trưởng, cán bộ thuộc lực lượng xung kích phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn từ các địa phương của TP Hà Tĩnh.
Kết quả sát hạch kỹ năng lái thuyền máy và chèo thuyền, 30/30 học viên đều đạt yêu cầu.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.