(Baohatinh.vn) - Các đội ứng phó cộng đồng 2 phường Trần Phú và Tân Giang (TP Hà Tĩnh) được Hội Chữ thập đỏ Hà Tĩnh cung cấp kỹ năng cứu hộ - cứu nạn cho người dân.
Trong 4 ngày (từ 23 - 26/3), các thành viên các đội ứng phó cộng đồng phường Trần Phú, phường Tân Giang được cung cấp một số kiến thức, kỹ năng cơ bản trong thực hiện nhiệm vụ sơ cấp cứu ban đầu cho người dân bị nạn.
Các thành viên Đội Ứng phó cộng đồng phường Tân Giang được hướng dẫn cách cách vận chuyển nạn nhân có thương tích.
Đó là cách băng, sơ cấp cứu các loại vết thương, cấp cứu ngừng hô hấp, sơ cứu nạn nhân bị gãy xương, bị bỏng, điện giật, đuối nước, cách vận chuyển nạn nhân có thương tích khác nhau để hạn chế thấp nhất mức độ tổn thương.
Đây là một trong những hoạt động của giai đoạn 3, dự án “Tăng cường khả năng chống chịu thiên tai tại miền Trung” do Hoa Kỳ thông qua Hội CTĐ Việt Nam hỗ trợ.
Thực hành cấp cứu ngừng hô hấp cho nạn nhân
Dự án “Tăng cường khả năng chống chịu thiên tai tại miền Trung Việt Nam” giai đoạn 3 do Văn phòng hỗ trợ nhân đạo và Cơ quan phát triển quốc tế Hoa Kỳ (BHA/USAID) tài trợ, với mục tiêu hỗ trợ chính quyền địa phương và các nhóm dễ bị tổn thương nâng cao năng lực ứng phó, giảm thiểu thiệt hại khi thiên tai và thảm họa xảy ra.
Dự án được triển khai từ tháng 6/2019 đến tháng 9/2021 tại 2 phường Trần Phú và Tân Giang (TP Hà Tĩnh) với nguồn kinh phí 2,7 tỷ đồng.
Hoạt động của dự án nhằm giúp người dân vùng đô thị nâng cao khả năng chống chịu các rủi ro, thiên tai, giảm nguy cơ thiệt hại về người, tài sản do thiên tai gây ra, đồng thời nâng câp hệ thống cảnh báo sớm thiên tai cho các phường, xây dựng mô hình trường học an toàn tại các phường nói trên.
Ngoài ra, dự án còn cung cấp các trang thiết bị phục vụ cho công tác phòng chống thiên tai, cứu hộ cứu nạn như: thuyền, máy nổ, áo phao cứu sinh…
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.