Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng đánh giá cao những kết quả huyện Vũ Quang đạt được trong triển khai thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03; đồng thời đề nghị địa phương tập trung khắc phục những hạn chế trong thời gian sớm nhất.
Các đồng chí lãnh đạo chủ chốt nhấn mạnh bên cạnh những thời cơ và thuận lợi, chúng ta đang và sẽ đối diện với nhiều khó khăn, thách thức do tình hình thế giới tiếp tục diễn biến phức tạp, khó lường.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng yêu cầu cấp ủy các cấp tiếp tục bám sát các nghị quyết BCH Đảng bộ tỉnh đã ban hành, nghị quyết đại hội Đảng các cấp nhiệm kỳ 2020 - 2025 để tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện sát thực tiễn.
Ông Nguyễn Văn Chung - Phó Chủ tịch UBND thị xã Kỳ Anh và ông Nguyễn Đức Thắng – Trưởng phòng Kinh tế ngành vừa được điều động, bổ nhiệm giữ chức vụ Phó Giám đốc Sở KH&ĐT Hà Tĩnh.
Sau ba ngày (16-18/5) làm việc khẩn trương, nghiêm túc, đầy tinh thần trách nhiệm, Hội nghị lần thứ chín Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XIII đã hoàn thành toàn bộ nội dung, chương trình đề ra và bế mạc sáng 18/5.
Cơ quan Cảnh sát điều tra, Bộ Công an vừa ra quyết định khởi tố bị can đối với ông Phạm Thái Hà, Phó Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội, Trợ lý Chủ tịch Quốc hội về tội "Lợi dụng chức vụ, quyền hạn gây ảnh hưởng đối với người khác để trục lợi".
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại phiên họp của Tiểu ban Nhân sự Đại hội XIV của Đảng cũng như trong các hội nghị khác từng nhiều lần sử dụng thành ngữ “Đừng thấy đỏ tưởng là chín” để nói về công tác cán bộ. Chúng ta đã có những bài học đắt giá về vấn đề nhân sự khi nhầm lẫn giữa biểu hiện bên ngoài và bản chất bên trong.
Toàn ngành Tổ chức xây dựng Đảng tiếp tục tập trung thực hiện hiệu quả các nghị quyết, kết luận của BCH Trung ương Đảng khóa XIII về công tác tổ chức xây dựng Đảng; thực hiện đồng bộ, chặt chẽ các khâu trong công tác cán bộ.
Con số không nhỏ cán bộ, đảng viên, trong đó có cán bộ cấp cao, thậm chí là lãnh đạo chủ chốt của Đảng, Nhà nước bị xử lý kỷ luật, là niềm trăn trở lớn đối với những người làm công tác nhân sự.
Phát biểu của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng rất sâu sắc, mang tính định hướng quan trọng và được đúc kết từ thực tiễn; khẳng định công tác nhân sự là một trong những nhân tố đặc biệt quan trọng, bảo đảm cho thành công của Đại hội và triển khai thực hiện thắng lợi các nghị quyết của Đại hội cùng những định hướng chiến lược mang ý nghĩa lịch sử.
Đảng ủy Quân sự tỉnh Hà Tĩnh đã công bố quyết định thành lập Đảng bộ Phòng Hậu cần - Kỹ thuật thuộc Đảng bộ Quân sự tỉnh; chỉ định Ban Chấp hành, Bí thư, Phó Bí thư Đảng ủy Phòng Hậu cần - Kỹ thuật.
Quán triệt sâu sắc những bài học về chuẩn bị cán bộ cho thành lập Đảng của Nguyễn Ái Quốc, Đảng ta luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo và có những bước phát triển quan trọng về công tác cán bộ.
Với sự nỗ lực và đóng góp trong công tác, ông Nguyễn Văn Đức đã được Viện trưởng Viện KSND tối cao bổ nhiệm chức vụ Phó Viện trưởng Viện KSND tỉnh Hà Tĩnh.
Đồng chí Hà Thị Sâm - Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm UBKT Đảng ủy Khối Các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh Hà Tĩnh vừa được chuẩn y giữ chức vụ Phó Bí thư Đảng ủy Khối nhiệm kỳ 2020 - 2025.
Thời gian qua, các địa phương ở Hà Tĩnh đã chú trọng công tác luân chuyển, điều động cán bộ nhằm giúp cơ sở tháo gỡ khó khăn về nguồn nhân lực, đồng thời tạo môi trường để họ được rèn luyện từ thực tiễn.
Hướng tới kỷ niệm 93 năm ngày truyền thống ngành Tổ chức xây dựng Đảng (14/10/1930 - 14/10/2023), Ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh đã xuất bản “Bản tin Tổ chức xây dựng Đảng”.
Triển khai công tác luân chuyển cán bộ bài bản, đúng quy định đã giúp huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) kịp thời khắc phục “khoảng trống” về nguồn cán bộ cho cơ sở, tạo chuyển biến ở địa phương.
Ông Lương Đình Thành - Giám đốc Trung tâm Kỹ thuật Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng Hà Tĩnh được điều động đến công tác tại Chi cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng (Sở KH&CN), bổ nhiệm giữ chức vụ Chi cục trưởng.
“Quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của người đứng đầu cấp ủy, tổ chức đảng, tập thể lãnh đạo cơ quan, đơn vị trong công tác cán bộ và quản lý cán bộ” sau khi xin ý kiến góp ý các đơn vị, địa phương sẽ được trình Bộ Chính trị xem xét, ban hành.
Đồng chí Nguyễn Thị Mai Thủy - Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Hà Tĩnh vừa được bổ nhiệm giữ chức vụ Phó Trưởng ban Thường trực Ban Dân vận Tỉnh ủy.
Khóa học bổ sung kiến thức về lý luận chính trị, khoa học lãnh đạo, quản lý cho các học viên, góp phần nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo thực tiễn, thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng - an ninh trên địa bàn Hà Tĩnh.
Với tỷ lệ phiếu bầu đạt 100%, ông Trần Đình Ước - Trưởng BQL Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc đã được bầu giữ chức vụ Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2018 - 2023.
Việc luân chuyển, biệt phái nhằm tạo điều kiện cho đội ngũ cán bộ huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) có môi trường rèn luyện, cống hiến, am hiểu thực tiễn, phát triển toàn diện; đồng thời, góp phần khắc phục tình trạng khép kín, cục bộ trong từng ngành.
Bà Đặng Thị Thúy Hằng - Phó Hiệu trưởng phụ trách Trường Cao đẳng Nguyễn Du (Hà Tĩnh) vừa được bổ nhiệm giữ chức vụ Hiệu trưởng, thời hạn giữ chức vụ là 5 năm.
Đồng chí Nguyễn Viết Hải Đăng, Trưởng ban Tổ chức - Kiểm tra, Phó Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra Tỉnh đoàn được tín nhiệm bầu giữ chức Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hà Tĩnh.