Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh thông tin: hồi 01h ngày 21/7, vị trí tâm áp thấp nhiệt đới ở vào khoảng 16,3 độ Vĩ Bắc; 112,3 độ Kinh Đông, trên vùng biển quần đảo Hoàng Sa. Sức gió mạnh nhất vùng áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 7 (50-61 km/h), giật cấp 9; di chuyển theo hướng Tây với tốc độ 10-15 km/h.
Dự báo diễn biến của áp thấp nhiệt đới và bão (trong 24 giờ tới):
Từ 48 đến 72 giờ tiếp theo, bão di chuyển theo hướng Tây Bắc, mỗi giờ đi được khoảng 10 km và suy yếu dần.
Dự báo tác động của áp thấp nhiệt đới và bão: Khu vực Bắc và Giữa Biển Đông (bao gồm quần đảo Hoàng Sa) có mưa rào và dông mạnh, gió mạnh cấp 6-7, riêng vùng biển phía Tây khu vực Bắc Biển Đông (bao gồm quần đảo Hoàng Sa), sau tăng lên cấp 8, giật cấp 10, biển động mạnh.
Vùng biển phía Tây khu vực Bắc và Giữa Biển Đông (bao gồm quần đảo Hoàng Sa) sóng biển cao 2,5-4,5m.