Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh cho biết, sức gió mạnh nhất vùng gần tâm bão mạnh cấp 8, giật cấp 10, di chuyển theo hướng Tây Tây Bắc với tốc độ 10-15km/h.
Theo Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, vùng biển phía Tây khu vực Bắc Biển Đông (bao gồm quần đảo Hoàng Sa) dự báo gió mạnh lên cấp 8, giật cấp 10, biển động mạnh.
Đến 13 giờ ngày 21/7, áp thấp nhiệt đới di chuyển theo hướng Tây Bắc, tốc độ khoảng 15 km/h, có khả năng mạnh lên thành bão; vị trí tâm bão cách đảo Hải Nam (Trung Quốc) khoảng 160 km về phía Đông Nam
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
BQL khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã huy động 100% lực lượng để nhắc nhở, cảnh báo du khách trước ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới gây sóng lớn.
Vùng áp thấp giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới với sức gió giật cấp 8. Do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới, Hà Tĩnh có mưa trên diện rộng.
Các đơn vị, địa phương tổ chức trực ban nghiêm túc, thường xuyên báo cáo về Văn phòng Thường trực BCH Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Hà Tĩnh.
Theo Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, sáng sớm nay (1/6), sau khi đi vào đất liền khu vực phía nam tỉnh Quảng Đông (Trung Quốc) bão số 1 đã suy yếu thành áp thấp nhiệt đới.
Vùng áp thấp trên vùng biển quần đảo Hoàng Sa đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6 (39-49 km/h), giật cấp 8; di chuyển theo hướng Bắc với tốc độ 5-10 km/h.
Từ nay đến hết năm 2023, dự báo có khoảng 1-2 cơn bão hoặc áp thấp nhiệt đới ảnh hưởng trực tiếp đến đất liền Việt Nam; gió mùa Đông Bắc có khả năng sẽ gây ra gió mạnh.
Chủ tịch UBND tỉnh giao Cơ quan Thường trực Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh tổ chức thường trực, theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới và mưa lũ, kịp thời tham mưu UBND tỉnh và Ban chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh chỉ đạo, ứng phó.
Dự báo, không loại trừ khi dải hội tụ nhiệt đới sau cơn bão số 1 có khả năng cuối tuần này hoặc đầu tuần sau có thể xuất hiện áp thấp nhiệt đới, bão số 2 trên Biển Đông.
3 tỉnh miền Nam Lào gồm: Attapeu, Sekong, Champassak và 4 tỉnh ở Đông Bắc Thái Lan gồm: Amnat Charoen, Si Sa Ket, Yasothon, Ubon Ratchathani bị ngập nặng nhất do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới suy yếu từ bão Noru.
Phần lớn các tàu cá Hà Tĩnh đang hoạt động đánh bắt trên biển đã nắm bắt được thông tin về ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới và di chuyển vào nơi tránh trú an toàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN Hà Tĩnh yêu cầu theo dõi chặt chẽ các bản tin dự báo, cảnh báo, thông tin kịp thời cho các cấp chính quyền, Nhân dân để chủ động phòng tránh, sẵn sàng các phương án để ứng phó khi có tình huống xảy ra.
Các địa phương, đơn vị ở Hà Tĩnh cần chủ động triển khai các biện pháp an toàn cho người, cây trồng, vật nuôi, đặc biệt ở vùng núi cao có khả năng nhiệt độ xuống thấp trong dịp tết Nguyên đán Nhâm Dần.
Theo dự báo của Đài Khí tượng thủy văn, từ ngày 7/10 đến 8/10, do ảnh hưởng của dải hội tụ nhiệt đới kết hợp với nhiễu động trong đới gió Đông trên cao nên Hà Tĩnh tiếp tục có mưa, mưa vừa đến mưa to, có nơi mưa rất to.
Theo Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh, từ đêm nay (6/10) đến ngày 8/10, ảnh hưởng của dải hội tụ nhiệt đới kết hợp với nhiễu động trong đới gió Đông trên cao nên Hà Tĩnh tiếp tục có mưa, mưa vừa đến mưa to, có nơi mưa rất to.
Nhằm chủ động ứng phó với những diễn biến xấu của thời tiết, 20 hộ dân nuôi mực nhảy Vũng Áng thuộc xã Kỳ Lợi (TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) đã chủ động di chuyển các bè chứa hải sản lên bờ để đảm bảo an toàn.
Theo Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh, hồi 19 giờ ngày 5/10, vị trí tâm áp thấp nhiệt đới (ATNĐ) ở vào khoảng 12,7 độ Vĩ Bắc; 116,8 độ Kinh Đông, cách đảo Song Tử Tây (quần đảo Trường Sa) khoảng 310km về phía Đông Đông Bắc. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm ATNĐ mạnh cấp 6 (40-50km/giờ), giật cấp 8.
Theo Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, hồi 13 giờ ngày 5/10, vị trí trung tâm vùng áp thấp ở vào khoảng 11,3-12,3 độ Vĩ Bắc; 117,5-118,5 độ Kinh Đông, cách đảo Song Tử Tây (quần đảo Hoàng Sa) khoảng 410 km về phía Đông.
Từ sáng 24/9 đến ngày 26/9, Hà Tĩnh có mưa vừa, mưa to, riêng ngày và đêm 24/9 có mưa to đến rất to. Tổng lượng mưa dự báo 150 - 250 mm, có nơi trên 300 mm.
Do ảnh hưởng rìa Tây hoàn lưu áp thấp nhiệt đới nên ngày hôm nay (25/7), khu vực Hà Tĩnh tiếp tục có mưa vừa, có nơi mưa to với lượng mưa phổ biến 20 - 50 mm, phía nam có nơi trên 50 mm.
Theo Đài khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, sáng nay (13/6), sau khi đi vào khu vực từ Thái Bình đến phía Bắc Nghệ An, bão số 2 đã suy yếu thành áp thấp nhiệt đới.
Trước diễn biến phức tạp của áp thấp nhiệt đới mạnh lên thành bão số 2, huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai các biện pháp ứng phó như: kêu gọi tàu thuyền vào bờ neo đậu, đề phòng sạt lở đất ở miền núi, sẵn sàng phương tiện cứu hộ, cứu nạn kịp thời.
Ông Trần Đức Bá - Giám đốc Đài Khí tượng Hà Tĩnh thông tin: Chiều nay (20/12), áp thấp nhiệt đới trên Biển Đông đã mạnh lên thành bão, cơn bão số 14 trong năm 2020 và có tên quốc tế là Krovanh.