(Baohatinh.vn) - Ngày 18/3, Văn phòng Điều phối nông thôn mới tỉnh phối hợp với Khoa Lý luận Chính trị - Trường Đại học Kinh tế Nghệ An tổ chức đoàn tham quan, trải nghiệm mô hình du lịch làng xã NTM tại các xã Xuân Viên, Xuân Mỹ, Xuân Phổ, Xuân Thành (Nghi Xuân).
Đoàn gặp, trò chuyện, động viên người dân tích cực hơn nữa trong phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới.
Nghi Xuân được lựa chọn là điểm mở đầu cho việc hình thành, xây dựng mô hình du lịch làng xã gắn với xây dựng nông thôn mới trên địa bàn toàn tỉnh. Kế thừa và phát huy những kinh nghiệm tại các nước như Hàn Quốc, Trung Quốc,… cũng như các địa phương trong nước để có hướng đi phù hợp, mô hình du lịch làng xã được xây dựng nhằm khai thác tiềm năng, thế mạnh của làng quê Hà Tĩnh và nâng cao thu nhập cho người dân.
... tham gia vào chuỗi thử nghiệm mô hình du lịch làng xã bằng trải nghiệm làm “người nông dân xưa và nay” với các hoạt động ngoài trời như bắt cá… (Ảnh: Hữu Chinh)
Trong thời gian một ngày, các thành viên đoàn được tham gia các hoạt động như trao đổi, chia sẻ các kinh nghiệm trong xây dựng nông thôn mới; tham quan thực tế các làng quê kiểu mẫu, trang trại, mô hình rau - củ - quả; trải nghiệm làm “người nông dân xưa và nay”; nghe và thực hành lẩy Kiều, nghe ca trù...
xay lúa, giã gạo
Tiến sỹ Nguyễn Thị Lan, Trưởng khoa Lý luận Chính trị - Trường Đại học Kinh tế Nghệ An) cho biết: “Thông qua cuộc trải nghiệm thực tế lần này, chúng tôi được tìm hiểu thực tế về xây dựng nông thôn mới tại địa phương để lồng vào công tác giảng dạy, đồng thời học hỏi những mô hình, cách làm hay, đúc rút thành lý luận chung nhằm tuyên truyền trong toàn quốc.
….và thành quả “cây nhà, lá vườn”.
Đã được tham gia trải nghiệm về nông thôn mới ở nhiều nơi, nhưng đến Hà Tĩnh, chúng tôi thật sự cảm nhận được tinh thần xây dựng nông thôn mới luôn nhiệt huyết ở mỗi cán bộ, người dân nơi đây”.
Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Tính đến ngày 31/7/2024, nguồn vốn huy động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn Hà Tĩnh ước đạt 107.900 tỷ đồng, tăng khoảng 7,34% so với thời điểm cuối năm 2023.
Vinamilk là doanh nghiệp ngành sữa duy nhất của Châu Á được vinh danh tại hạng mục Green Leadership (Lãnh đạo xanh) theo Giải thưởng Doanh nghiệp Trách nhiệm Châu Á.
Giá vàng hôm nay 20/7/2024: Vàng SJC đứng vững ở mức 80 triệu đồng/lượng bán ra, trong khi đó, vàng thế giới tiếp đà giảm sâu xuống dưới mốc 2.400 USD/ounce.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
20 năm xây dựng và phát triển, Công ty TNHH MTV Việt - Lào đã tạo được thương hiệu uy tín, là cầu nối xây đắp tình đoàn kết hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh – Khăm Muồn và 2 nước Việt Nam – Lào.
Trao đổi với Báo Hà Tĩnh ngay sau Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải nhấn mạnh về nhiệm vụ, giải pháp tạo bứt phá để hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH năm 2024 và những năm tiếp theo. Người đứng đầu chính quyền tỉnh cũng phân tích những dư địa, động lực tăng trưởng mới và những bước đi chiến lược trên lộ trình hiện thực hóa Quy hoạch tỉnh Hà Tĩnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Đội Quản lý, vận hành lưới điện cao thế Hà Tĩnh đang tập trung giải phóng hành lang an toàn lưới, hạn chế sự cố gây ảnh hưởng tính mạng Nhân dân và tài sản của ngành điện.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
20 năm đóng chân trên đất nước Triệu Voi, Công ty TNHH MTV Việt - Lào (Vilaco) đã tạo được nền móng vững chắc, góp phần tô thắm tình hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh - Khăm Muồn và 2 nước Việt - Lào.