Huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) kêu gọi các cấp, ngành, trường học quan tâm đầu tư xây dựng bể bơi, sân chơi, các thiết chế văn hóa phù hợp dành cho trẻ trong dịp triển khai Tháng hành động vì trẻ em năm 2024.
Các trường học ở Hà Tĩnh đã có nhiều đổi mới về nội dung, hình thức tổ chức hoạt động Đội, từ đó, xây dựng hình ảnh đội viên thế hệ mới, vững bước lên Đoàn.
CLB thiện nguyện Nối vòng tay lớn (TP Cần Thơ) đã trao 150 suất quà cho các trẻ em, người già gặp hoàn cảnh khó khăn ở huyện Hương Khê, Đức Thọ và Làng Trẻ em mồ côi Hà Tĩnh.
Chương trình “Tôi yêu Việt Nam” góp phần hình thành những kỹ năng, hành vi, thói quen tốt cho trẻ em mầm non Thạch Hà (Hà Tĩnh) khi tham gia giao thông.
Xúng xính trong những bộ quần áo mới, mừng vui đón tết sớm cùng sự quan tâm về vật chất, tinh thần của cộng đồng, các em nhỏ Làng Trẻ em mồ côi Hà Tĩnh đang được sống trong không khí đầm ấm, tươi vui.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Lê Ngọc Châu kiến nghị, các ban, bộ, ngành Trung ương tiếp tục quan tâm, hỗ trợ, đề xuất xây dựng chính sách, cơ chế đặc thù về trẻ em phù hợp với các địa phương, đặc biệt là đối với nhóm trẻ chuyên biệt, trẻ khuyết tật.
Nhằm giúp trẻ em có hoàn cảnh kém may mắn được vui tết Trung thu, các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được 2.300 suất quà, tổng trị gần 1,2 tỷ đồng để trao tặng.
Những suất quà từ Chi đoàn Báo Hà Tĩnh, Công ty TNHH Du học Asahi trao tặng trong đêm “Vui hội trăng rằm” đã góp phần mang đến một Trung thu ấm áp cho các em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn xã Kỳ Thượng (huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh).
Lễ hội “Thành Sen rước đèn Trung thu” lần đầu tiên được tổ chức tại TP Hà Tĩnh đã để lại dư âm tốt trong lòng mỗi người dân và du khách về một nét văn hóa độc đáo, đem lại trải nghiệm khó quên cho nhiều người.
Đông đảo người dân và các em nhỏ đã đổ về khắp các tuyến đường trung tâm TP Hà Tĩnh để chiêm ngưỡng những chiếc đèn lồng khổng lồ tỏa sáng giữa phố đêm.
“Chung tay giảm thiểu tổn hại trẻ em” là chủ đề được lựa chọn cho Tháng hành động vì trẻ em năm 2023. Các cấp, ngành ở Hà Tĩnh đã và đang nỗ lực để tạo dựng cho trẻ em một môi trường sống an toàn, lành mạnh.
Triển khai Tháng hành động vì trẻ em năm 2023, các địa phương tại Hà Tĩnh kêu gọi toàn xã hội chung tay bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em với các hoạt động thiết thực, ý nghĩa.
Các cấp, ngành ở Hà Tĩnh tiếp tục triển khai nhiều hoạt động thiết thực, hiệu quả để “chung tay giảm thiểu tổn hại trẻ em” trong Tháng hành động vì trẻ em năm 2023.
Để giảm nguy cơ tử vong do đuối nước trong dịp hè, HLV Nguyễn Trọng Diên (Bể bơi Quân Bình ở Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) sẽ hướng dẫn một số bước khởi động, kỹ năng bơi lội giúp trẻ đảm bảo an toàn.
Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh bằng việc làm thiết thực, cụ thể, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đang lan tỏa mô hình hỗ trợ, đỡ đầu trẻ em mồ côi gặp hoàn cảnh khó khăn đầy ý nghĩa.
Thông qua 2 chuyên đề, 250 học sinh Trường Tiểu học xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã được trang bị những kiến thức, kỹ năng trong việc phòng tránh tai nạn thương tích, đuối nước và bị xâm hại.
Hoạt động thể hiện sự quan tâm, chia sẻ của Quỹ Bảo trợ trẻ em Việt Nam, Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh Hà Tĩnh, Hội Bảo trợ Người khuyết tật và Trẻ mồ côi tỉnh nhằm động viên tinh thần, tiếp thêm động lực cho các em và gia đình vượt qua khó khăn, vươn lên trong cuộc sống.
Với số tiền gần 2 tỷ đồng vừa được các doanh nghiệp, đơn vị, nhà hảo tâm cam kết hỗ trợ chương trình “Mẹ đỡ đầu trẻ mồ côi”, sắp tới sẽ có trên 100 trẻ mồ côi ở Hà Tĩnh được các cấp hội phụ nữ nhận đỡ đầu.
Từ đầu năm 2022 đến nay, Quỹ Bảo trợ Trẻ em tỉnh Hà Tĩnh đã huy động hơn 9,2 tỷ đồng để hỗ trợ cho gần 6.000 lượt trẻ em có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Khi thời tiết chuyển sang đông, nhiệt độ giảm sâu thì người già, trẻ em với khả năng miễn dịch yếu dễ mắc các bệnh về đường hô hấp, tim mạch, cơ xương khớp, da liễu… Bác sỹ Nguyễn Bá Trọng - Trưởng khoa Khám bệnh (Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh) đã có những chia sẻ xung quanh vấn đề này.
Từ ngày 12/10 đến 18/10, Hà Tĩnh triển khai tiêm cho tất cả trẻ học lớp 2 và trẻ 7 tuổi không đi học tại cộng đồng đang sinh sống trên địa bàn 1 mũi vắc-xin uốn ván - bạch hầu.
Dù là cô giáo mầm non ở vùng biên giới hay giáo viên chuyên biệt dạy trẻ khiếm khuyết, những “người mẹ thứ hai” ấy luôn dành cho học trò của mình tình cảm đặc biệt, để từ đó, cô và trò cùng nhau xây dựng những ngôi trường hạnh phúc ở mảnh đất Hà Tĩnh thân thương.
Hội LHPN Hà Tĩnh kêu gọi các tổ chức, cơ quan, đoàn thể địa phương tăng cường công tác tuyên truyền, chung tay hành động để ngăn chặn, đẩy lùi tội phạm mua bán người, vì sự an toàn của mỗi người, gia đình và xã hội.
Các hoạt động an sinh xã hội ý nghĩa do tuổi trẻ ngành ngân hàng tổ chức nằm trong chuỗi hoạt động tri ân tháng 7 và chào mừng Đại hội Đoàn TNCS Hồ chí Minh tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XVIII.