(Baohatinh.vn) - Nhằm giúp trẻ em có hoàn cảnh kém may mắn được vui tết Trung thu, các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được 2.300 suất quà, tổng trị gần 1,2 tỷ đồng để trao tặng.
Dịp này, Hội LHPN tỉnh phối hợp với BIDV Hà Tĩnh trao 16 suất quà trị giá gần 20 triệu đồng cho các con do LHPN tỉnh đỡ đầu. Trong ảnh: Lãnh đạo Hội LHPN tỉnh trao quà Trung thu cho em Đường Khắc Trung (SN 2014, ở thôn Lê Lợi, xã Kỳ Xuân, huyện Kỳ Anh).
Hội LHPN nhiều địa phương cũng đã nỗ lực vận động mang Trung thu ấm áp yêu thương đến với trẻ em nghèo. Tiêu biểu như: Hội LHPN huyện Lộc Hà (616 suất quà, trị giá 362 triệu đồng); Hội LHPN huyện Hương Khê (177 suất quà, trị giá hơn 62 triệu đồng); Hội LHPN huyện Can Lộc (235 suất quà, trị giá gần 59 triệu đồng)... Trong ảnh: Chương trình "Lồng đèn thắp sáng ước mơ" do Hội LHPN xã Tùng Lộc (Can Lộc) phối hợp cùng chính quyền và mạnh thường quân tổ chức.
Hội phụ nữ các ngành như: Công an tỉnh, Bộ CHQS tỉnh cũng đã vận động thăm hỏi và tặng hàng trăm suất quà cho trẻ em nghèo, kém may mắn tại các địa phương, cơ sở chăm sóc trẻ em mồ côi, khuyết tật trên toàn tỉnh. Trong ảnh: Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh tổ chức Trung thu và tặng quà các cháu thiếu nhi tại Trumg tâm Hỗ trợ phát triển giáo dục, hoà nhập trẻ khuyết tật thị xã Hồng Lĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.