(Baohatinh.vn) - Mỗi suất quà trị giá 500 nghìn đồng từ nguồn xã hội hóa góp phần động viên 130 phụ nữ, trẻ em gặp hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) vươn lên trong cuộc sống.
Chiều 18/11, Hội LHPN huyện Hương Khê tổ chức chương trình trao tặng 130 suất quà yêu thương chào mừng Đại hội Đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII và 111 năm ngày Quốc tế Phụ nữ.
Lãnh đạo Hội LHPN tỉnh Hà Tĩnh và huyện Hương Khê trao quà cho các trẻ em gặp hoàn cảnh khó khăn.
Tại chương trình, Hội LHPN huyện Hương Khê đã trao trực tiếp 90 suất quà cho 90 phụ nữ, trẻ em gặp hoàn cảnh khó khăn, mỗi suất trị giá 500 nghìn đồng. Các hoàn cảnh còn lại do đau ốm hoặc ở các vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn sẽ được các cấp hội trao trong thời gian tới. Được biết, có 63 phụ nữ và 67 trẻ em nhận quà trong dịp này.
Mỗi suất quà trị giá 500 nghìn đồng góp phần động viên chị em tiếp tục vươn lên.
Trước đó, tháng 10/2021, Hội LHPN huyện Hương Khê đã phát động chương trình trao 130 suất quà yêu thương cho phụ nữ, trẻ em gặp hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn để thực hiện đợt thi đua lập thành tích chào mừng Đại hội Đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII, 111 năm ngày Quốc tế Phụ nữ và 1982 năm khởi nghĩa Hai Bà Trưng.
Sau hơn 2 tuần kêu gọi, Hội LHPN huyện Hương Khê đã nhận được sự ủng hộ của 105 tập thể, cá nhân với tổng số tiền trên 65 triệu đồng.
130 trường hợp quê Hà Tĩnh tại các tỉnh, thành phía Nam gồm phụ nữ vừa sinh con và trẻ em đã được nhận hỗ trợ của tỉnh. Đây là sự chia sẻ về vật chất và tinh thần, giúp họ vượt qua giai đoạn khó khăn do dịch bệnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.