(Baohatinh.vn) - Tháng hành động vì trẻ em năm 2023 tại huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) diễn ra từ ngày 1/6 - 30/6 với chủ đề "Chung tay giảm thiểu tổn hại trẻ em”.
Các đơn vị, địa phương huyện Nghi Xuân ký kết nhận đỡ đầu trẻ em mồ côi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn năm 2023.
Trên địa bàn Nghi Xuân hiện có 25.940 trẻ em, trong đó có 349 trẻ em hoàn cảnh đặc biệt, được quản lý theo dõi. Toàn huyện có 99 trẻ em mồ côi hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, hiện, huyện đã kêu gọi đỡ đầu được 48 trẻ em với mức đỡ đầu 300.000 đồng/tháng, trong đó Quỹ Bảo trợ trẻ em huyện đỡ đầu 20 em.
Chung tay chăm sóc, bảo vệ trẻ em, năm 2022, huyện Nghi Xuân đã trao hơn 1.000 suất quà, học bổng cho trẻ em nghèo, trẻ em có hoàn cảnh khó khăn; vận động các doanh nghiệp, cá nhân có lòng hảo tâm tặng 10 sổ tiết kiệm cho các trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn với trị giá 2 triệu đồng/sổ, tặng 50 xe đạp cho trẻ em nghèo vượt khó học giỏi…
Hưởng ứng phát động của tỉnh, Tháng hành động vì trẻ em năm 2023 tại huyện Nghi Xuân diễn ra từ ngày 1/6 - 30/6 với chủ đề "Chung tay giảm thiểu tổn hại trẻ em”. Huyện sẽ chỉ đạo các đơn vị phối hợp với ngành chuyên môn tổ chức các hoạt động ý nghĩa cho trẻ em, từ đó nâng cao nhận thức, trách nhiệm của gia đình, nhà trường, cộng đồng và toàn xã hội đối với việc bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em bằng các việc làm có ý nghĩa thiết thực nhất.
Quỹ Bảo trợ trẻ em huyện trao 20 suất đỡ đầu 20 trẻ em mồ côi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn (4 tháng, mỗi tháng 300.000 đồng).
Tại lễ phát động Tháng hành động vì trẻ năm 2023 diễn ra sáng 30/5, lãnh đạo UBND huyện, Quỹ Bảo trợ trẻ em huyện, các ban, ngành, đoàn thể cấp huyện, khối các trường học và địa phương đã ký kết nhận đỡ đầu trẻ em mồ côi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Nhân dịp này, Quỹ Bảo trợ trẻ em huyện trao 20 suất đỡ đầu 20 trẻ em mồ côi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn (4 tháng, mỗi tháng 300.000 đồng); 10 suất quà cho các trẻ em có hoàn cảnh khó khăn vươn lên vượt khó học giỏi của Trường Tiểu học và Trường THCS Xuân Viên (mỗi suất trị giá 500.000 đồng).
Trao 10 suất quà cho các em có hoàn cảnh khó khăn vươn lên vượt khó học giỏi của Trường Tiểu học và Trường THCS Xuân Viên (mỗi suất trị giá 500.000 đồng).
Huyện sẽ chỉ đạo các đơn vị, địa phương đẩy mạnh công tác tuyên truyền nhằm tạo sự chuyển biến mạnh mẽ về nhận thức và hành động, bảo đảm cho mọi trẻ em được sống trong một xã hội an toàn, lành mạnh, thân thiện, không bạo lực, không xâm hại trẻ em.
Đồng thời, nâng cao chất lượng các hoạt động vui chơi, giải trí an toàn lành mạnh thu hút đông đảo trẻ em tham gia; tăng cường giáo dục, hướng dẫn trẻ em các kiến thức, kỹ năng phòng, chống xâm hại, bạo lực trẻ em; phòng, chống tai nạn thương tích trẻ em.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.