(Baohatinh.vn) - Mỗi gia đình ở “ốc đảo” Hồng Lam (Hà Tĩnh) có ít nhất 2 bể chứa nước mưa và chỉ dùng cho nấu ăn, nước uống nhưng do khô hạn kéo dài, nhiều bể nước đã trơ đáy.
“Ốc đảo” Hồng Lam (xã Xuân Giang, huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh) nằm giữa dòng Lam, bốn bề bao quanh là nước. Nơi đây có 150 hộ dân với 480 nhân khẩu, chủ yếu là người già và trẻ em sinh sống. Hai chiếc đò gỗ là phương tiện duy nhất để dân trong thôn kết nối với bên ngoài.
Mỗi gia đình ở “ốc đảo” thường có ít nhất 2 bể để chứa nước mưa. Lượng nước này người dân chỉ dùng cho nấu ăn và nước uống...
..., tuy nhiên do khô hạn kéo dài, nhiều bể chứa nước đã cạn trơ đáy. Thực trạng này khiến các hộ dân nơi đây gặp khó khăn trong sinh hoạt.
Để có đủ lượng nước mưa dùng cho 4 người trong nhà, ngoài bể nước được xây từ trước đó, bà Hồ Thị Loan còn sắm thêm bể chứa nước 1.000 lít. “Gia đình đã dùng rất tiết kiệm nhưng 2 bể chứa vẫn không đủ nước để dùng. May mắn là có bà hàng xóm sắp chuyển nhà vào miền Nam sống với con nên tôi dùng xô sang xin nước về dùng”, bà Loan chia sẻ.
Với những hộ tích trữ được lượng nước mưa nhiều hơn, họ cũng san sẻ với gia đình thiếu thốn. Một số hộ thì mang theo can, thùng rồi vượt dòng Lam để sang thôn bên cạnh xin nước sạch về dùng.
Trưởng thôn Hồng Lam Nguyễn Thế Lục cho hay: Các gia đình ở thôn đều có giếng khoan nhưng nguồn nước bị nhiễm phèn, nhiễm mặn. Mỗi khi dùng nước này nấu ăn đều có lớp váng xuất hiện nên người dân không dám sử dụng. Nếu đợt nắng nóng kéo dài thêm 10 - 15 ngày nữa thì 70% số hộ trong thôn sẽ thiếu nước uống, nước nấu ăn.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.