Trước diễn biến phức tạp của tình hình mưa bão, ngày 11/10, UBND tỉnh Hà Tĩnh đã ban hành Công điện số 16/CĐ-UBND gửi các ban, ngành, địa phương “Về việc chủ động ứng phó với hoàn lưu bão số 7, tình hình bão, mưa lũ và các hình thái thời tiết phức tạp từ ngày 11/10 đến 20/10/2021”.
Do ảnh hưởng của hoàn lưu bão số 7 kết hợp với không khí lạnh nên từ hôm nay (10/10) đến ngày 12/10 khu vực Hà Tĩnh có mưa vừa đến mưa to, có nơi mưa rất to.
Bộ trưởng Bộ NN&PTNT, Phó Trưởng ban Thường trực Ban chỉ đạo Quốc gia về PCTT&TKCN Lê Minh Hoan yêu cầu các địa phương theo sát dự báo về bão số 7 để tổ chức sơ tán dân; đặc biệt, rà soát các đối tượng trong diện F0, F1 để có phương án cách ly, sơ tán đảm bảo phòng chống dịch COVID-19.
Theo bản tin của Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh sáng sớm nay, do ảnh hưởng của bão số 7, khu vực Hà Tĩnh: ngày 9/10, có mưa rào và dông vài nơi, ngày có lúc nắng nhẹ; từ ngày 10 - 12/10, khả năng có mưa to, có nơi mưa rất to, lượng mưa phổ biến từ 150 - 300mm, có nơi trên 300mm.
Theo Phó Trưởng Ban chỉ đạo Quốc gia về phòng, chống thiên tai Trần Quang Hoài, hướng di chuyển, cường độ bão số 7 rất phức tạp, các địa phương, trong đó có Hà Tĩnh, cần khẩn trương ứng phó để bảo vệ tính mạng, tài sản Nhân dân.
Theo Chi cục Thủy sản Hà Tĩnh, đến 10h ngày 8/10, trên địa bàn Hà Tĩnh đã có 3.675 tàu thuyền các loại/14.000 thuyền viên vào bờ neo đậu, tránh trú; trong đó có khoảng 70 tàu/450 thuyền viên ngoại tỉnh.
Để phòng xẩy ra lũ ống, lũ quét, sạt lở đất do bão số 7, huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) khẩn trương tiến hành gia cố tràn Khe Bố (xã Sơn Hồng) nhằm đảm bảo an toàn cho người dân vùng hạ du.
Đến cuối chiều nay, các phương án ứng phó với khả năng ngập úng do ảnh hưởng bão số 7 tại TP Hà Tĩnh đã sẵn sàng, đảm bảo điều kiện tốt nhất trong thời gian diễn ra Đại hội Đảng bộ tỉnh…
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Trần Tiến Hưng vừa ban hành công điện khẩn gửi các địa phương, đơn vị về việc tập trung ứng phó với bão số 7 và tình hình thiên tai thời gian sắp tới trên địa bàn.
Người nuôi trồng thủy hải sản tại Hà Tĩnh đang tất bật thu hoạch và gia cố lại ao hồ, lồng bè, tránh ảnh hưởng của bão số 7 và mưa lớn trong những ngày tới.
Theo Giám đốc Đài khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh Trần Đức Bá, bão số 7 đang di chuyển trên biển Đông và sẽ suy yếu thành áp thấp nhiệt đới trong 12 đến 24 giờ tới.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng - thủy văn quốc gia, bão Kammuri đã vượt qua miền Trung Philippines và đi vào biển Đông, trở thành cơn bão số 7 trên biển Đông trong năm 2019.
Thiếu nguồn lực cộng với chính sách hỗ trợ theo Nghị định 02/2017/NĐ-CP vẫn chưa kịp thời tiếp sức, vì vậy, hơn 1 năm sau cơn bão số 10/2017, trên 50% diện tích cây lâm nghiệp bị thiệt hại nặng của huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) vẫn chưa được khôi phục.
Ông Lê Ngọc Quyết - Phó giám đốc Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh vừa cho biết, do chịu ảnh hưởng của dải hội tụ nhiệt đới có trục qua Bắc Trung bộ kết hợp rìa Tây Nam lưỡi áp cao cận nhiệt đới nên dự báo tối nay (26/8) và ngày mai, trên địa bàn tỉnh trời nhiều mây, có mưa, có nơi mưa vừa đến mưa to và dông; gió Nam đến Tây Nam cấp 2, cấp 3.
Trong 12 đến 24 giờ tiếp theo, bão số 8 di chuyển theo hướng Bắc, sau đó là Bắc Đông Bắc, mỗi giờ đi được khoảng 25km và suy yếu dần thành áp thấp nhiệt đới.
Nếu Hà Tĩnh tiếp tục chịu tác động của cơn bão số 7 và bão Haima trong thời gian tới thì đây là tổ hợp thiên tai hết sức bất lợi, gây tác động lớn đến tình hình đời sống, sản xuất của nhân dân trong bối cảnh vừa chịu ảnh hưởng nặng nề sau trận lũ vừa đây.