(Baohatinh.vn) - Hội thi là dịp để người dân ở huyện Kỳ Anh và TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) bổ sung thêm kiến thức, kỹ năng xử lý tình huống cháy, nổ, cứu người, cứu tài sản.
Sáng 25/4, huyện Kỳ Anh tổ chức hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” năm 2024.
Hội thi có sự tham gia của 13 đội đến từ các tổ liên gia an toàn phòng cháy chữa cháy (PCCC) tại các xã trên địa bàn huyện Kỳ Anh. Mỗi đội gồm 8 thành viên. Trong ảnh: BTCtrao cờ lưu niệm cho các đội tham gia.
Các đội trải qua 2 phần thi gồm lý thuyết và thực hành. Phần thi lý thuyết diễn ra với những câu hỏi - đáp về kiến thức PCCC và cứu nạn, cứu hộ. Trong ảnh: Phần thi lý thuyết của đội xã Kỳ Bắc.
Phần thi thực hành bao gồm các nội dung như: tổ chức chữa cháy; kỹ năng sử dụng công cụ chữa cháy, bình cứu hỏa; kỹ năng cứu người và di chuyển tài sản đối với loại hình nhà ở kết hợp sản xuất, kinh doanh; kỹ năng tổ chức thoát hiểm trong đám cháy; kỹ năng sơ cấp cứu... Trong ảnh: Phần thi thực hành của đội Kỳ Thư.
Kết thúc hội thi, BTC trao giải nhất cho đội xã Kỳ Tiến; giải nhì cho đội xã Lâm Hợp; giải ba cho các đội xã Kỳ Sơn và đội xã Kỳ Tân. Trong ảnh: BTC trao giải nhất cho đội xã Kỳ Tiến.
Cũng trong sáng 25/4, UBND thị xã Hồng Lĩnh tổ chức hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn PCCC” năm 2024.
Tham gia hội thi có 40 thành viên đến từ 5 đội của các phường trên địa bàn TX Hồng Lĩnh. Mỗi đội có 8 thành viên ở nhiều lứa tuổi, trong đó có ít nhất 1 nữ. Trong ảnh: BTC tặng cờ lưu niệm cho các đội thi. Các đội trải qua 2 phần thi gồm lý thuyết và thực hành. Trong ảnh: Phần thi lý thuyết của đội phường Trung Lương
Sau khi kết thúc phần thi lý thuyết, các đội bước vào phần thi thực hành.
Phần thi thực hành mỗi đội phải thực hiện các nội dung bao gồm: tổ chức chữa cháy; kỹ năng sử dụng công cụ chữa cháy, bình cứu hỏa; cứu người và di chuyển tài sản...
Kết thúc hội thi, đội phường Trung Lương đã xuất sắc giành giải nhất, đội phường Đức Thuận giành giải nhì, phường Đậu Liêu giành giải ba, giải khuyến khích thuộc về phường Bắc Hồng và Nam Hồng. Trong ảnh: BTC trao giải nhất cho đội phường Trung Lương. Video: Phần thi thực hành chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ tại TX Hồng Lĩnh
Hội thi là dịp để các xã, phường chia sẻ kinh nghiệm, cách làm hiệu quả trong công tác PCCC và cứu nạn, cứu hộ. Qua đó, tuyên truyền tới các hộ kinh doanh, doanh nghiệp và Nhân dân về vai trò của Tổ liên gia an toàn PCCC; phát huy có hiệu quả phương châm “4 tại chỗ” trong việc xử lý các tình huống cháy, nổ xảy ra tại khu dân cư.
Từng là giáo viên dạy giỏi, thế nhưng, chỉ vì lòng tham, Hoàng Thị Tuyết (SN 1985, trú thôn Thượng Hải, xã Gia Phố, Hương Khê, Hà Tĩnh) đã đánh mất tất cả.
Thông tin đầy đủ vụ thông chốt đâm CSGT bị thương tại Hà Tĩnh; bắt đối tượng lừa đảo bán hàng điện tử trên không gian mạng; phá đường dây cá độ bóng đá liên tỉnh hơn 10 tỷ đồng/tháng; xe khách và xe tải va chạm mạnh, hơn 30 người may mắn thoát nạn… là những thông tin chính sẽ có trong bản tin Podcast hôm nay của Báo Hà Tĩnh.
Với hành vi cố ý gây thương tích, bị cáo Trịnh Văn Cao ở TDP 8A, thị trấn Xuân An (Nghi Xuân – Hà Tĩnh) bị TAND huyện Nghi Xuân tuyên phạt 7 năm tù giam.
Công an TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) vừa ra quyết định khởi tố, bắt tạm giam Tưởng Tuấn Anh (trú tại Xã Quảng Tùng, huyện Quảng Trạch, Quảng Bình) về tội “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản”.
70 đại biểu là công chức của các sở, ban, ngành ở 3 tỉnh: Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình vừa được Bộ Tư pháp hướng dẫn, tập huấn về công tác xây dựng, kiểm tra, rà soát văn bản QPPL.
Các ý kiến góp ý rút kinh nghiệm sau phiên toà giúp kiểm sát viên thấy được ưu điểm, thiếu sót trong công tác thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử.
Công an huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) vừa khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với Lê Tử Thân và Nguyễn Đức Vũ về hành vi “Đánh bạc” khi các đối tượng này tham gia cá độ bóng đá mùa Euro 2024.
Bằng nhiệt huyết và năng lực vững vàng, Thượng úy Hoàng Nhật Duy - Phó Trưởng Công an xã Kỳ Tiến (huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã góp phần đảm bảo an ninh trật tự ở địa bàn phụ trách, được Nhân dân tin yêu.
Vụ án Nguyễn Khắc Giang (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) sử dụng hình ảnh quay lén để đe dọa, cưỡng đoạt tài sản đã gióng lên hồi chuông cảnh báo, khiến dư luận rất bức xúc.
6 tháng đầu năm 2024, các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện 2.218 cuộc phổ biến pháp luật trực tiếp với 298.244 lượt người tham dự...
Công an xã Lâm Trung Thủy (Đức Thọ - Hà Tĩnh) đã mở đợt cao điểm tuyên truyền, vận động người dân tự nguyện giao nộp hàng chục bộ dụng cụ kích điện dùng để đánh bắt thủy sản.