Việc chủ động xả tràn, hạ thấp mực nước các hồ đập trước mỗi đợt mưa lớn ở Hà Tĩnh góp phần đảm bảo an toàn công trình, giảm thiểu thiệt hại cây trồng, vật nuôi cho người dân vùng hạ du.
Giám đốc Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh Trần Đức Bá lý giải xung quanh việc ngập lụt, thiệt hại nặng ở huyện Hương Khê những ngày qua so với các đợt trước.
Dù mưa đã ngớt nhưng do nước trên các sông rút chậm khiến nhiều hộ dân tại các địa phương ở Hà Tĩnh như Hương Khê, Can Lộc, Vũ Quang đang bị ảnh hưởng bởi ngập lụt.
Mưa lớn dồn dập trong thời gian ngắn đã gây ra tình trạng ngập lụt, sạt lở nghiêm trọng tại nhiều địa phương ở Hà Tĩnh. Tình hình mưa lũ phức tạp khiến 1 người tử vong, 1 người mất tích, 1 học sinh bị thương.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương, đơn vị tổ chức trực ban 24/24h, theo dõi chặt chẽ diễn biến của thời tiết để chủ động triển khai các biện pháp ứng phó kịp thời.
Theo tổng hợp của Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, trong 24 giờ qua (từ 15h/29/10 - 15/30/10), khu vực tỉnh đã có mưa to đến rất to, gây ngập lụt, chia cắt giao thông ở nhiều địa bàn.
Trước tình trạng đường Hồ Chí Minh qua xã Phúc Đồng và quốc lộ 15 đoạn qua xã Hà Linh (Hương Khê, Hà Tĩnh) ngập sâu, ngành chức năng đã dựng biển báo hạn chế phương tiện qua lại.
Trước dự báo có mưa lớn kéo dài trong khi nhiều khu vực đồi núi đã “no" nước, các địa phương ở Hà Tĩnh đã sẵn sàng sơ tán người dân ra khỏi vùng nguy hiểm.
Nằm ở vùng trũng, mỗi khi mùa mưa bão về, Trường Tiểu học Trung Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) lại xảy ra tình trạng ngập úng cục bộ, gây ảnh hưởng đến công tác dạy và học.
Mưa lớn dồn dập đã khiến một số cây cầu, tuyến đường giao thông trên địa bàn Hương Khê, Hương Sơn, Cẩm Xuyên và huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) bị ngập, sạt lở.
Trước tình hình thượng nguồn có mưa lớn, lượng nước đổ về nhanh, Nhà máy Thủy điện Hố Hô (Hương Khê, Hà Tĩnh) đã tiến hành xả tràn. Lưu lượng nước qua tràn lúc 16h ngày 26/9 là 1.380 m3/giây.
Nhiều tháng nay, hệ thống mương thoát nước mới được lắp đặt trên tuyến đường Hồng - Hậu có đáy cao gần ngang mặt đường, khiến hàng chục hộ dân thuộc thôn Trung Sơn, xã Hồng Lộc (Lộc Hà, Hà Tĩnh) sống trong cảnh hễ mưa là ngập.
Tình hình ngập lụt ở Hà Tĩnh vẫn diễn biến phức tạp với gần 1.700 hộ dân bị ngập và nhiều thôn ở các huyện Đức Thọ, Nghi Xuân, Hương Sơn, Vũ Quang, Hương Khê… bị cô lập.
Do ảnh hưởng mưa lớn, Công ty CP Thủy điện Hương Sơn (Hà Tĩnh) sẽ tiến hành điều tiết hồ chứa công trình thủy điện Hương Sơn (xã Sơn Kim 1) bằng hình thức mở các cửa van đập tràn và phát điện qua các tổ máy từ 11h ngày 29/9.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Ngọc Sơn yêu cầu các đơn vị, địa phương cần nhanh chóng tiêu thoát nước ở khu vực lúa bị ngập và tranh thủ đẩy nhanh việc thu hoạch khi thời tiết tốt lên, đảm bảo năng suất lúa hè thu ở Hà Tĩnh.
Mưa lớn kết hợp với triều cường và các hồ đập xả tràn khiến nhiều tuyến đường, nhà dân ở huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) bị ngập. Người dân phải thu dọn và kê cao các vật dụng để tránh bị hư hỏng do nước tràn vào nhà.
Qua kiểm tra các điểm sạt lở do mưa lớn gây ra ở Vũ Quang, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Đặng Ngọc Sơn yêu cầu các địa phương, đơn vị cần sớm khắc phục, đảm bảo an toàn cho người dân.
Từ trưa 17/10, hồ Kẻ Gỗ, hồ Sông Rác ở Hà Tĩnh đã nâng mức xả tràn để ứng phó với mưa lớn. Mưa lớn cũng khiến một số tuyến đường giao thông tại các xã hạ du hồ đập bị sạt lở, ngập nước.
Trong 6 giờ qua (từ 3h - 9h sáng 16/10), khu vực Hà Tĩnh có mưa to, có nơi mưa rất to; riêng TP Hà Tĩnh, mưa kéo dài nhiều giờ khiến nhiều tuyến đường bị ngập sâu trong nước.
Trước dự báo bão số 8 ảnh hưởng trực tiếp tới Hà Tĩnh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Ngọc Sơn yêu cầu các địa phương, đơn vị tập trung cao nhất, sẵn sàng ứng phó với mọi tình huống xảy ra, đảm bảo an toàn tuyệt đối cho tính mạng, tài sản Nhân dân.
Do ảnh hưởng của bão số 8 kết hợp với không khí lạnh, thời tiết Hà Tĩnh diễn biến rất phức tạp. Với dự báo có thêm các đợt mưa lớn, nguy cơ cao xảy ra ngập lụt sâu, lũ, lũ ống, sạt lở đất, đe dọa tới tài sản, tính mạng Nhân dân.
Để hạn chế tình trạng ngập úng trước dự báo mưa lớn trong những ngày tới, TP Hà Tĩnh đã tiến hành khơi thông mương, mở rộng lối thoát nước tại một số điểm nghẽn.
Đánh giá cao nỗ lực của các đơn vị trong việc dời dọn đất đá để thông xe trên tuyến Quốc lộ 8A, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Đặng Ngọc Sơn yêu cầu các đơn vị, địa phương phải thường xuyên theo dõi các vị trí có nguy cơ xảy ra sạt lở, đảm bảo ATGT.
Mưa lớn đã khiến một số thôn, xã tại các huyện miền núi Hà Tĩnh xảy ra ngập lụt cục bộ. Nhà máy Thủy điện Hố Hô cũng đã phải điều tiết nước qua tràn vào rạng sáng nay.
Theo Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh, việc chuẩn bị sẵn các phương án, biện pháp ứng phó với thiên tai sẽ giúp TX Kỳ Anh giảm thiểu tối đa thiệt hại, đảm bảo an toàn về người và tài sản cho Nhân dân địa phương.