Trong 4 ngày nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, các cơ sở y tế Hà Tĩnh đã tiếp nhận 91 trường hợp đến khám do tai nạn giao thông, trong đó, có 42 trường hợp phải nhập viện điều trị, không có trường hợp tử vong.
Với việc triển khai đồng bộ, hiệu quả các phương án, giải pháp nên dịp nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 tuy kéo dài nhiều ngày nhưng tình hình an ninh trật tự, an toàn giao thông ở Hà Tĩnh luôn được đảm bảo, tạo điều kiện cho người dân vui chơi an toàn.
Ngày cuối kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, nhiều người dân và khách du lịch tìm mua đặc sản Hà Tĩnh. Kẹo cu đơ, bưởi Phúc Trạch, cà muối… là những sản phẩm được ưa chuộng để làm quà biếu bạn bè, người thân.
Lễ hội đua thuyền nam trên sông Rào Cái (sông Phủ) ở phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh mừng ngày Quốc khánh 2/9 đã thu hút hàng ngàn người dân và du khách đến xem, cổ vũ cho các đội.
78 năm trôi qua, cứ đến Tết Độc lập, mỗi người con đất Việt nói chung, người dân Hà Tĩnh nói riêng đều không khỏi bồi hồi nhắc nhớ nhau về nguồn cội, về giá trị của hòa bình, lịch sử hào hùng của dân tộc…
Những ngày này, trên khắp mọi miền quê Hà Tĩnh, từ đô thị tới các làng quê, cờ đỏ, áp phích, pano được người dân trang hoàng rực rỡ chào mừng kỷ niệm 78 năm ngày Quốc khánh (2/9/1945 - 2/9/2023).
78 năm đã qua nhưng bản Tuyên ngôn Độc lập vẫn vang vọng non sông, thấm sâu vào trái tim mỗi người Việt Nam. Ngày Quốc khánh - Tết Độc lập, mỗi người dân đều có quyền tự hào về thành quả cách mạng, tự hào về Đảng quang vinh, Bác Hồ vĩ đại, dân tộc anh hùng... Tiếp bước truyền thống lịch sử hào hùng, Đảng bộ, chính quyền và người dân Hà Tĩnh đã, đang và sẽ phát huy năng lượng, khí thế, tinh thần ấy vào công cuộc xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp, văn minh.
Có thể nói, bài học lớn nhất của Cách mạng tháng Tám 1945 là nắm bắt đúng thời cơ. Với tầm cao trí tuệ và thực tiễn hoạt động phong phú, Hồ Chí Minh và Đảng ta đã nhận biết được thời cơ, kịp thời đề ra chủ trương và kế hoạch tổng khởi nghĩa. Bài học đó tiếp tục được Đảng ta phát huy có hiệu quả trong quá trình lãnh đạo cách mạng.
Đã 100 tuổi đời và 75 năm tuổi Đảng nhưng ông Phan Đình Tiệp ở xã Tùng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) vẫn còn bồi hồi, rạo rực và tự hào, khi ôn lại những ngày mùa thu Cách mạng tháng Tám rực lửa trên quê hương mình.
Hàng nghìn hiện vật, tư liệu được sưu tầm, gìn giữ tại Bảo tàng Xô Viết Nghệ Tĩnh (TP Vinh - Nghệ An) và Bảo tàng Hà Tĩnh là những minh chứng lịch sử “kể lại” quá trình đấu tranh cách mạng giành độc lập dân tộc trên quê hương núi Hồng, sông La.
Ngày 2/9/1945, tại Quảng trường Ba Đình, Chủ tịch Hồ Chí Minh đọc bản Tuyên ngôn Độc lập lịch sử, trịnh trọng tuyên bố trước toàn thế giới về sự ra đời của Nhà nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa (nay là nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam).
Nhân dịp kỷ niệm ngày Quốc khánh 2/9, Đảng bộ huyện Hương Khê đã trao tặng Huy hiệu Đảng cho 157 đảng viên, trong đó có 2 đảng viên vinh dự nhận Huy hiệu 70 năm tuổi Đảng.
Chỉ vỏn vẹn 1.120 chữ, được sắp xếp trong 49 câu, Tuyên ngôn Độc lập do Chủ tịch Hồ Chí Minh long trọng đọc trong cuộc mít tinh chiều ngày 2/9/1945 tại Thủ đô Hà Nội đã được thế giới đánh giá là một văn kiện lịch sử, văn bản pháp lý ngắn gọn, chặt chẽ, sắc bén, có giá trị tư tưởng và ý nghĩa thời đại rất sâu sắc.
Trước nhu cầu đi lại của người dân tăng cao trong dịp nghỉ lễ 2/9, các doanh nghiệp vận tải, bến xe ở Hà Tĩnh sẵn sàng kế hoạch phục vụ hành khách, đảm bảo thông suốt, thuận lợi.
Mỗi dịp mùa thu về, đến thăm những địa danh gắn với lịch sử những ngày đấu tranh cách mạng (1930-1945) sôi nổi trên quê hương Hà Tĩnh, lòng tôi lại bồi hồi, tự hào về truyền thống cha ông. 78 năm đã trôi qua, những miền quê trên dải đất núi Hồng - sông La thân yêu của Tổ quốc ngày càng đổi mới, phát triển.
Với tầm nhìn xa trông rộng của một thiên tài, lãnh tụ Hồ Chí Minh đã nắm bắt được tình hình thế giới, đánh giá đúng thời cơ cách mạng để cùng Đảng ta lãnh đạo Nhân dân cả nước thực hiện thắng lợi Cách mạng Tháng Tám, lập nên nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, nay là Cộng hòa xã hội Chủ nghĩa Việt Nam, mở ra kỷ nguyên mới - độc lập dân tộc gắn liền với chủ nghĩa xã hội.
Trong đêm đầu tiên diễn ra, phiên chợ đêm gắn với tuyến phố đi bộ ở TP Hà Tĩnh đã thu hút hàng nghìn người đến trải nghiệm, mua sắm, tạo không khí vui tươi trong dịp lễ Quốc khánh 2/9.
Giải đua thuyền truyền thống mừng ngày Quốc khánh 2/9 được tổ chức tại hồ Bình Sơn huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) với với sự tham gia của 24 đội, trong đó có 15 đội nam và 9 đội nữ. Đặc biệt, giải đua thuyền năm nay còn có sự tham gia của các đội huyện Nakai, tỉnh Khăm Muộn, Nước bạn Lào, đội huyện Tuyên Hóa, tỉnh Quảng Bình và đội huyện Vũ Quang.
Trong ngày chính lễ 2/9, người dân TP Hà Tĩnh và Hương Khê đã được trải nghiệm lễ hội đua thuyền và tham gia nhiều trò chơi dân gian hấp dẫn, vui tươi, tạo không khí sôi nổi, tinh thần đoàn kết.
Bác Hồ đã đi xa tròn 53 mùa thu nhưng hình ảnh vị lãnh tụ kính yêu của dân tộc vẫn luôn hiện hữu trong trái tim mỗi người dân Hà Tĩnh, niềm tưởng nhớ ấy lại thêm bồi hồi trong ngày Quốc khánh 2/9.
Tổng cục Hải quan vừa có Văn bản số 3684/TCHQ-GSQL chỉ đạo cục hải quan các tỉnh, thành phố thực hiện thông quan nhanh chóng đối với mặt hàng xăng dầu nhập khẩu.
Những ngày này, trên khắp mọi miền Hà Tĩnh, từ phố phường tới những ngõ nhỏ thôn quê, các cơ sở tôn giáo..., cờ đỏ, áp phích, pa nô được trang hoàng rực rỡ chào mừng ngày Quốc khánh 2/9 trong niềm hân hoan, vui mừng của mỗi người dân núi Hồng, sông La.
Dịp Quốc khánh 2/9, Cẩm Xuyên có 253 đảng viên được tặng huy hiệu Đảng. Đây là địa phương có số đảng viên được trao tặng, truy tặng huy hiệu Đảng nhiều nhất trong tỉnh Hà Tĩnh.
Các cơ sở y tế Hà Tĩnh sẽ bố trí đầy đủ về nhân lực, vật tư để đảm bảo việc tiếp nhận cấp cứu, điều trị cho bệnh nhân và tổ chức các giải pháp phòng, chống dịch COVID-19 xuyên suốt kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2/9.
“Người về đem tới ngày vui - Mùa thu nắng tỏa Ba Đình”, đó là câu trong bài hát “Ca ngợi Hồ Chủ tịch” của cố nhạc sĩ Văn Cao. 77 năm qua, hình ảnh Ba Đình trong nắng mùa thu thật đẹp và lộng lẫy, xao xuyến lòng người, gợi nhớ về một ngày mùa thu lịch sử.
Những ngày này, tại các khu dân cư, xứ đạo, họ đạo ở Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh), phong trào treo cờ Tổ quốc tiếp tục lan tỏa, trở thành nét đẹp văn hóa, thể hiện tình yêu quê hương, đất nước của đồng bào không kể là lương hay giáo.