(Baohatinh.vn) - Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang ngày làm việc thứ 2, tiếp tục với phiên chất vấn và trả lời chất vấn. Trước đó, chiều 17/7, đại biểu HĐND tỉnh đã tiến hành chất vấn Giám đốc Sở Tài chính Trịnh Văn Ngọc.
Sáng nay (18/7), Kỳ họp HĐND tỉnh tiếp tục với nội dung chất vấn và trả lời chất vấn. Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng và các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Đại biểu tham dự kỳ họp.
Mở đầu chương trình làm việc sáng nay, Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII tiếp tục nội dung chất vấn và trả lời chất vấn đối với lĩnh vực tài chính. Giám đốc Sở Tài chính Trịnh Văn Ngọc tiếp tục đăng đàn.
Giám đốc Sở Tài chính Trịnh Văn Ngọc
Trước đó, vào chiều ngày làm việc thứ nhất (17/7), Giám đốc Sở Tài chính Trịnh Văn Ngọc đã đăng đàn trả lời chất vấn các nội dung liên quan đến kết quả giải ngân một số chính sách theo nghị quyết HĐND tỉnh đạt thấp; thực trạng, trách nhiệm, hướng giải quyết trụ sở, tài sản công, nhất là tài sản dôi dư sau sáp nhập đơn vị hành chính cấp xã, thôn, tổ dân phố…
Ngay sau phần chất vấn và trả lời chất vấn liên quan đến lĩnh vực tài chính, theo chương trình nghị sự, đại biểu HĐND tỉnh sẽ chất vấn các ngành KH&ĐT, TN&MT, NN&PTNT.
Trong thời gian diễn ra kỳ họp, cử tri và Nhân dân tỉnh nhà có ý kiến, kiến nghị đề nghị liên hệ qua số điện thoại: 02393.853.032 hoặc gửi thư điện tử qua địa chỉ: thuky.hdndht@hatinh.gov.vn.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng mong muốn tiếp tục nhận được sự đồng hành, hỗ trợ của các thế hệ lãnh đạo, góp phần đưa KT-XH của Hà Tĩnh ngày càng phát triển.
Kỳ họp thứ 20 HĐND huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) khoá XXI sẽ thông qua nhiều nội dung quan trọng, làm cơ sở để phát triển KT-XH địa phương những tháng cuối năm.
Thời gian tới, huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) tiếp tục huy động sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị trong việc thực hiện các nhiệm vụ chính trị trên địa bàn.
Kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 của HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII sẽ bàn thảo, thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển kinh tế - xã hội.
Xã Cẩm Vịnh (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) phát động chiến dịch "Nâng cao chất lượng, hiệu quả cung cấp, sử dụng dịch vụ công trực tuyến" hỗ trợ người dân chuyển đổi số.
Tại kỳ họp thứ 7, Quốc hội đã bầu ông Tô Lâm làm Chủ tịch nước, bầu ông Trần Thanh Mẫn làm Chủ tịch Quốc hội, bầu bà Nguyễn Thị Thanh làm Phó Chủ tịch Quốc hội…
Sáng 29/6, Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV đã bế mạc sau 27,5 ngày làm việc nghiêm túc, khoa học, dân chủ và trách nhiệm cao, đã hoàn thành toàn bộ nội dung chương trình đề ra.
Các Luật Đất đai 2024, Nhà ở, Kinh doanh bất động sản 2023 và hai điều Luật Các tổ chức tín dụng 2024 có hiệu lực từ 1/8, theo quyết nghị của Quốc hội.