(Baohatinh.vn) - Chiều 31/7, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Chủ nhiệm Ủy ban Khoa học, Công nghệ và Môi trường (KH-CN&MT) Phan Xuân Dũng dẫn đầu đoàn công tác Ủy ban KHCN&MT của Quốc hội đã đến kiểm tra, khảo sát một số bãi rác, điểm chôn lấp rác trên địa bàn thị xã Kỳ Anh. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Dương Tất Thắng cùng đi với đoàn.
Đoàn khảo sát một số bãi rác trên địa bàn TX. Kỳ Anh
Đoàn đã đến khảo sát bãi rác tại khu vực ngã ba QL1B xuống Cảng Vũng Áng (phường Kỳ Trinh), trang trại ông Trần Đình Tâm (phường Kỳ Long) và bãi rác Cồn Sỏi (xã Kỳ Nam).
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Dương Tất Thắng trao đổi với đoàn về thực trạng các bãi rác thải trên địa bàn
Tiếp đó, đoàn đến thăm hỏi, tặng quà một số gia đình chịu nhiều thiệt hại sau sự cố môi trường biển; đến xem xét ghe thuyền của thôn Tam Hải 1, Tam Hải 2, phường Kỳ Ninh.
Đoàn công tác Ủy ban KH-CN&MT trao đổi với ngư dân và tặng quà cho các gia đình gặp khó khăn sau sự cố môi trường biển vừa qua
Tiếp xúc với đoàn công tác của Ủy ban KH-CN&MT của Quốc hội, ngư dân địa phương gửi lời cảm ơn về sự quan tâm kịp thời của Quốc hội và chính quyền các cấp trong thời gian khó khăn vừa qua; kiến nghị Quốc hội có các giải pháp, chỉ đạo các ngành chức năng sớm khôi phục môi trường biển để ngư dân yên tâm đánh bắt; có các thông tin chính xác về mức độ an toàn của nước biển, hải sản trong khu vực; có các cơ chế đặc thù hỗ trợ ngư dân đánh bắt xa bờ; sớm thực hiện công tác chuyển đổi nghề phù hợp cho ngư dân khi chưa thể đánh bắt…
Ngày mai (1/8), đoàn công tác Ủy ban KH-CN&MT của Quốc hội sẽ tiếp tục khảo sát về công tác môi trường trên địa bàn thị xã Kỳ Anh và làm việc với UBND tỉnh và các sở, ngành, địa phương liên quan.
Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Tính đến ngày 31/7/2024, nguồn vốn huy động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn Hà Tĩnh ước đạt 107.900 tỷ đồng, tăng khoảng 7,34% so với thời điểm cuối năm 2023.
Vinamilk là doanh nghiệp ngành sữa duy nhất của Châu Á được vinh danh tại hạng mục Green Leadership (Lãnh đạo xanh) theo Giải thưởng Doanh nghiệp Trách nhiệm Châu Á.
Giá vàng hôm nay 20/7/2024: Vàng SJC đứng vững ở mức 80 triệu đồng/lượng bán ra, trong khi đó, vàng thế giới tiếp đà giảm sâu xuống dưới mốc 2.400 USD/ounce.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
20 năm xây dựng và phát triển, Công ty TNHH MTV Việt - Lào đã tạo được thương hiệu uy tín, là cầu nối xây đắp tình đoàn kết hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh – Khăm Muồn và 2 nước Việt Nam – Lào.
Trao đổi với Báo Hà Tĩnh ngay sau Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải nhấn mạnh về nhiệm vụ, giải pháp tạo bứt phá để hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH năm 2024 và những năm tiếp theo. Người đứng đầu chính quyền tỉnh cũng phân tích những dư địa, động lực tăng trưởng mới và những bước đi chiến lược trên lộ trình hiện thực hóa Quy hoạch tỉnh Hà Tĩnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Đội Quản lý, vận hành lưới điện cao thế Hà Tĩnh đang tập trung giải phóng hành lang an toàn lưới, hạn chế sự cố gây ảnh hưởng tính mạng Nhân dân và tài sản của ngành điện.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
20 năm đóng chân trên đất nước Triệu Voi, Công ty TNHH MTV Việt - Lào (Vilaco) đã tạo được nền móng vững chắc, góp phần tô thắm tình hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh - Khăm Muồn và 2 nước Việt - Lào.