Năm nay bà Nguyễn Phương Nguyệt Vương (Đà Nẵng) 34 tuổi, đóng BHXH được 10 năm. Bà Vương hỏi, bà muốn đóng luôn 1 lần 10 năm để đủ thời gian 20 năm đóng BHXH thì bà có được nhận lương hưu hàng tháng ngay không?

Đóng BHXH một lần để hưởng lương hưu được không?

Năm nay bà Nguyễn Phương Nguyệt Vương (Đà Nẵng) 34 tuổi, đóng BHXH được 10 năm. Bà Vương hỏi, bà muốn đóng luôn 1 lần 10 năm để đủ thời gian 20 năm đóng BHXH thì bà có được nhận lương hưu hàng tháng ngay không?

Đóng BHXH một lần để hưởng lương hưu được không?

Về vấn đề này, cơ quan BHXH trả lời như sau:

Theo quy định của Luật BHXH năm 2014 thì phương thức nộp BHXH một lần chỉ áp dụng cho loại hình BHXH tự nguyện. Vấn đề này được quy định cụ thể tại Điều 9 Nghị định 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 quy định về phương thức đóng BHXH tự nguyện theo Khoản 2, Điều 87 của Luật BHXH như sau:

Người tham gia BHXH tự nguyện được chọn một trong các phương thức đóng sau đây để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất:

a) Đóng hằng tháng;

b) Đóng 3 tháng một lần;

c) Đóng 6 tháng một lần;

d) Đóng 12 tháng một lần;

đ) Đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần;

e) Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Trường hợp người tham gia BHXH đã đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định mà thời gian đã đóng BHXH còn thiếu trên 10 năm nếu có nguyện vọng thì tiếp tục đóng BHXH tự nguyện theo một trong các phương thức quy định tại các Điểm a, b, c, d và đ, Khoản 1 Điều này cho đến khi thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm thì được đóng một lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu theo quy định tại Điểm e, Khoản 1 Điều này.

Bà năm nay 34 tuổi, đã đóng BHXH 10 năm. Theo quy định nêu trên bà có thể tham gia và đóng BHXH tự nguyện theo quy định tại các Điểm a, b, c, d, đ; Khoản 1 nêu trên.

Do bà chưa đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định (nam đủ 60, nữ đủ 55) nên bà không thể thực hiện phương thức đóng một lần cho 10 năm còn thiếu để hưởng lương hưu.

Tin liên quan:

Theo Chinhphu.vn


Theo Chinhphu.vn

 {name} - {time}

 Trả lời

{body}
 {name}- {time}
{body}

2 bình luận

 Nguyễn P Trinh - 19:19 08/04/19

 Trả lời

Trường hợp của bạn Phương Nguyệt trên bài viết có được phép đóng bhxh tự nguyện làm 2 lần, mỗi lần 5 năm cho đủ 20 năm đóng bhxh và đến khi đủ tuổi hưu sẽ được nhận lương hưu hằng tháng không? Nếu được phép đóng làm 2 lần mỗi lần 5 năm như vậy thì lần đóng cho 5 năm thứ 2 cách lần đóng cho 5 năm thứ nhất là bao lâu?

 Phạm Văn Bảy - 10:40 08/04/19

 Trả lời

Xin hỏi: Tôi sinh ngày 01 tháng 7 năm 1969 vào cơ quan công tác tháng 5 năm 1987 đến nay đã gần 32 năm và tham gia BHXH bắt buộc đầy đủ, liên tuc theo đúng quy định và đến tháng 07/2019 là được 50 tuổi tôi định xin nghỉ việc như vậy tôi có được hưởng lương hưu hàng tháng ngay không hay phải chờ đến 60 tuổi mới được hưởng?

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Các tin đã đưa

Tin liên quan

Xem nhiều

Thời tiết

Địa phương

Xem thêm Thành phố Hà Tĩnh

Hãy chia sẻ với bạn bè!
Tắt [X]