(Baohatinh.vn) - 8 tạ cá giống được thả xuống Vực Rào tại xã Xuân Viên (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) nhằm bổ sung, tái tạo nguồn lợi thủy sản.
Sáng 23/4, tại Vực Rào, xã Xuân Viên, huyện Nghi Xuân phối hợp với Chi cục Thủy sản Hà Tĩnh tổ chức thả cá tái tạo nguồn lợi thủy sản năm 2024.
Chính quyền địa phương và người dân đã tiến hành thả xuống Vực Rào (thôn Nam Viên, xã Xuân Viên) 8 tạ cá giống, bao gồm các loại: trắm, trôi, mè, chép.. nhằm bổ sung, tái tạo nguồn lợi thủy sản.
Đây là một trong những biện pháp nhằm phục hồi, tái tạo thủy sản theo kế hoạch bảo vệ và phát triển nguồn lợi thủy sản của tỉnh đến năm 2030. Số cá giống trên trị giá 57 triệu đồng, được bố trí kinh phí từ nguồn ngân sách huyện và hỗ trợ của Liên đoàn Lao động huyện. Đây là hoạt động ý nghĩa nhằm tuyên truyền đến người dân nâng cao ý thức trách nhiệm, chung tay bảo vệ, phát triển nguồn lợi thủy sản.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.