(Baohatinh.vn) - Trưa 24/4, tổ lưới rùng do ông Phạm Thư làm tổ trưởng ở thôn Nam Sơn (xã Thịnh Lộc, Lộc Hà, Hà Tĩnh) đánh bắt được 1 tấn cá đù, bán được gần 100 triệu đồng.
Tổ lưới rùng do ông Phạm Thư làm tổ trưởng ở thôn Nam Sơn (xã Thịnh Lộc) chuyên đánh bắt ở vùng biển ngang của huyện Lộc Hà (dài khoảng 12 km). Đây là một trong những tổ sản xuất có kinh nghiệm, chăm chỉ, đoàn kết và hiệu quả nhất trong xã. Vào lúc gần 12h trưa nay, tổ lưới kéo mẻ cuối cùng tại khu vực giáp ranh giữa xã Thịnh Lộc với thị trấn Lộc Hà. Và may mắn đã đến với họ khi thu hoạch được 1 tấn cá đù loại lớn, bán hết ngay tại bãi. (Ảnh: các thành viên trong tổ đưa cá lên bờ để tiểu thương đến mua). Ông Phạm Thư cho biết: “Sau khi bán được 100 triệu đồng, các thành viên được chia mỗi người hơn 10 triệu đồng nên ai nấy đều rất phấn khởi. Đây là mẻ lưới trúng “đậm” nhất trong nhiều năm làm nghề của tôi”
Cũng theo ông Thư, đây là thời điểm chính vụ của nghề lưới rùng, dễ đánh được những loài hải sản có giá trị, nhất là cá đù. Vì vậy, cả tổ sẽ chăm chỉ làm việc để tăng thu nhập cho gia đình và cung cấp cho người tiêu dùng những mẻ hải sản tươi ngon. (Ảnh: tiểu thương phấn khởi mang hải sản đến các khu chợ phục vụ người tiêu dùng).
Được biết, kéo lưới rùng là nghề truyền thống của người dân Thịnh Lộc, thời gian đánh bắt từ tháng 3 đến tháng 6 dương lịch hàng năm. Nghề này đánh bắt ở nước nông, bằng cách bủa lưới (cao chừng 4m, dài khoảng 350m) cách bờ chừng 500 – 700m rồi đi giật lùi kéo lưới vào bờ thu hoạch cá. Hiện nay, ở xã Thịnh Lộc có 7 tổ lưới, mỗi năm đánh bắt được khoảng 120 tấn hải sản, cho nguồn thu gần 8 tỷ đồng. Video: Ngư dân Lộc Hà vào mùa "đi giật lùi"
Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Tính đến ngày 31/7/2024, nguồn vốn huy động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn Hà Tĩnh ước đạt 107.900 tỷ đồng, tăng khoảng 7,34% so với thời điểm cuối năm 2023.
Vinamilk là doanh nghiệp ngành sữa duy nhất của Châu Á được vinh danh tại hạng mục Green Leadership (Lãnh đạo xanh) theo Giải thưởng Doanh nghiệp Trách nhiệm Châu Á.
Giá vàng hôm nay 20/7/2024: Vàng SJC đứng vững ở mức 80 triệu đồng/lượng bán ra, trong khi đó, vàng thế giới tiếp đà giảm sâu xuống dưới mốc 2.400 USD/ounce.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
20 năm xây dựng và phát triển, Công ty TNHH MTV Việt - Lào đã tạo được thương hiệu uy tín, là cầu nối xây đắp tình đoàn kết hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh – Khăm Muồn và 2 nước Việt Nam – Lào.
Trao đổi với Báo Hà Tĩnh ngay sau Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải nhấn mạnh về nhiệm vụ, giải pháp tạo bứt phá để hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH năm 2024 và những năm tiếp theo. Người đứng đầu chính quyền tỉnh cũng phân tích những dư địa, động lực tăng trưởng mới và những bước đi chiến lược trên lộ trình hiện thực hóa Quy hoạch tỉnh Hà Tĩnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Đội Quản lý, vận hành lưới điện cao thế Hà Tĩnh đang tập trung giải phóng hành lang an toàn lưới, hạn chế sự cố gây ảnh hưởng tính mạng Nhân dân và tài sản của ngành điện.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
20 năm đóng chân trên đất nước Triệu Voi, Công ty TNHH MTV Việt - Lào (Vilaco) đã tạo được nền móng vững chắc, góp phần tô thắm tình hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh - Khăm Muồn và 2 nước Việt - Lào.