Trước đó, trong một lần đi làm đồng, ông Lê Hồng Thuận phát hiện cá thể chim yến phụng (hay còn gọi là vẹt Hồng Kông) nên mang về nhà chăm sóc, nuôi dưỡng.
Qua tìm hiểu, được biết cá thể chim yến phụng này là loài động vật rừng cần được bảo tồn, ông Thuận đã liên hệ Đội Kiểm lâm cơ động và Phòng cháy, chữa cháy rừng (Chi cục Kiểm lâm Hà Tĩnh) để bàn giao cho cơ quan chức năng thả về môi trường tự nhiên.
Chiều 24/7, Đội Kiểm lâm cơ động và Phòng cháy, chữa cháy rừng đã tiếp nhận cá thể nói trên để bảo quản, chăm sóc, nuôi dưỡng, xử lý động vật rừng chuyển giao theo phương án được phê duyệt.