Các tác phẩm ca ngợi cuộc đời, cống hiến của đồng chí Trần Phú cùng những giá trị trong đấu tranh bảo vệ, xây dựng, phát triển quê hương Đức Thọ (Hà Tĩnh).
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đề nghị Hội Liên hiệp VHNT Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò là ngôi nhà chung, quy tụ tài năng, tâm huyết, trí tuệ của giới văn nghệ sĩ.
Hội viên là giáo viên mong muốn Hội Liên hiệp VH-NT Hà Tĩnh tiếp tục tổ chức nhiều sân chơi ý nghĩa để khuyến khích phong trào sáng tác, làm phong phú thêm đời sống văn học, nghệ thuật trên địa bàn.
Các học viên tham gia lớp tập huấn “Nhận diện văn học đương đại và trao đổi kỹ năng sáng tác” tại Hà Tĩnh sẽ có thêm cái nhìn tổng thể về văn học và thơ ca; phát triển kỹ năng, tạo nguồn cảm hứng để có những tác phẩm chất lượng.
Chương trình gặp gỡ, giao lưu giữa Hội Liên hiệp Văn học nghệ thuật Hà Tĩnh và Hội Văn học nghệ thuật Quảng Bình đã giúp các hội viên có thêm cơ hội được trao đổi kinh nghiệm trong hoạt động sáng tác.
Với chủ đề “Nhịp điệu mới”, Ngày thơ Việt Nam lần thứ 21, Xuân Quý Mão 2023 do Hội Liên hiệp văn học nghệ thuật tỉnh Hà Tĩnh tổ chức đã được đông đảo văn nghệ sỹ sôi nổi hưởng ứng.
Văn chương Hà Tĩnh thời gian gần đây có nhiều tác giả không chuyên với bút lực rất dồi dào và đa dạng. Mỗi gương mặt một màu sắc khác nhau và không chỉ “tung tẩy” trên sân nhà, họ còn là những cái tên có số lượng “đơn đặt hàng” khá lớn từ những tờ báo, tạp chí tên tuổi trong cả nước.
Năm 2022, công tác hội và phong trào văn học nghệ thuật Hà Tĩnh đã có nhiều chuyển biến, từng bước vượt qua khó khăn, hoàn thành cơ bản các chương trình, kế hoạch đề ra.
Cuối năm, những người con xa quê lại nhớ tới quê nhà. Nỗi nhớ hiện hữu thật đẹp, khát khao cháy bỏng muốn được trở về quê thật nhanh mà tận hưởng, mà ôm trọn cả vào lòng.
Cuộc thi Ảnh thời sự nghệ thuật Hà Tĩnh lần thứ VI với chủ đề “Hà Tĩnh - 65 năm làm theo lời Bác” đã thu hút được 407 file ảnh dự thi. Ban giám khảo đã chọn ra 11 tác phẩm để trao giải thưởng cho các tác giả.
Đỉnh Bàn, Thạch Khê, Thạch Trị, Thạch Lạc, Thạch Hội, Thạch Văn (Hà Tĩnh) là vùng đất nằm dọc biển ngang của huyện Thạch Hà từng in hằn trong tâm trí nhiều người bởi sự nghèo đói, khô cằn một thuở. Thế nhưng, thật lạ, đây lại là nơi có nhiều thi sỹ chuyên và không chuyên, yêu thơ, sáng tạo thi ca hàng chục năm trời.
Hội Liên hiệp Văn học nghệ thuật Hà Tĩnh mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm của các cấp, ngành để thúc đẩy hoạt động sáng tác, biểu diễn, quảng bá tác phẩm... ngày càng phát triển.
Cuộc thi và triển lãm ảnh thời sự - nghệ thuật do Hội Văn học nghệ thuật tỉnh tổ chức là một trong những hoạt động hướng tới kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ về thăm Hà Tĩnh.
Ngôi nhà trên đường Nguyễn Du ở TP Hà Tĩnh của nhà văn Đức Ban là địa chỉ quen thuộc của anh chị em hoạt động văn hóa, văn nghệ. Tôi đã đến đây nhiều lần, lần nào cũng thấy ông ngồi bên cái bàn gỗ mộc trong căn phòng ngập tràn ánh sáng, chung quanh là hàng nghìn cuốn sách chen nhau trên giá gỗ. Hầu hết thời gian trong ngày ông ở trong căn phòng này, đọc sách và viết. Một ý nghĩ chợt hiện lên trong đầu tôi: ông là con người của công việc, miệt mài tự thắp sáng ngọn lửa sáng tạo trong tim mình…
Đặt ra 6 chỉ tiêu chính cho hoạt động năm 2022, Hội Liên hiệp VHNT Hà Tĩnh mong muốn xây dựng tổ chức hội vững mạnh, phát triển, bắt nhịp với thời đại, phấn đấu để có những tác phẩm xứng tầm với sự phát triển của xã hội.
Cuộc chiến chống dịch Covid-19 ở Hà Tĩnh với rất nhiều câu chuyện xúc động đã trở thành đề tài mới cho văn học nghệ thuật. Và chính những sáng tác đó cũng đã tiếp thêm sức mạnh cho các lực lượng trên tuyến đầu chống dịch.
Sáng tháng Ba thanh tĩnh. Linh vừa nhẹ nhàng cắm những bông loa kèn trắng muốt vào chiếc bình sứ men nâu, vừa lắng nghe ca khúc La Vie En Rose của Edith Piaf ngân lên trong không gian xao xuyến.
Sáng 3/2, Hội Liên hiệp VHNT Hà Tĩnh tổ chức gặp mặt đầu xuân, chúc thọ các hội viên cao tuổi, tặng bằng khen cho các hội viên có thành tích xuất sắc và trao thẻ cho các hội viên mới. Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Võ Hồng Hải cùng dự.
“Vẻ đẹp Việt Nam” là một cuộc thi nhiếp ảnh trên truyền hình do Trung tâm Truyền hình Nhân Dân – Báo Nhân Dân tổ chức, nhằm phát hiện và tôn vinh những tác phẩm nhiếp ảnh có chất lượng nghệ thuật cao, mang hơi thở hiện đại của cuộc sống. Ở cuộc thi chung kết năm nay, tác phẩm Vì biên cương, hải đảo của tác giả Lê Anh Thi (Hà Tĩnh) xuất sắc đoạt giải ba và giải nhì sáng tác nhanh
Thưa vắng nguồn nhân lực trẻ, hẫng hụt thế hệ… là những vấn đề được trao đổi tại tọa đàm “Sáng tác trẻ” do Hội Liên hiệp Văn học - Nghệ thuật (LHVHNT) Hà Tĩnh phối hợp Hội LHVHNT Quảng Bình tổ chức chiều 9/11.
Một sớm mai đầu đông se se lạnh, tôi thấy mình trở nên thật nhỏ bé, thật ấm áp khi bước chân qua cánh cổng khép hờ của ngôi nhà tịch lặng trong con ngõ số 16 đường Hải Thượng Lãn Ông (TP Hà Tĩnh). Bên khung cửa sổ sáng đèn, một ông già tóc bạc trắng đang dò từng con chữ. Người gọi ông là nhà nghiên cứu, người gọi ông là nhà địa phương học nhưng với tôi, ông Lê Trần Sửu là một đốm lửa hồng lặng lẽ giữa Thành Sen.
Lê Thị Bích không chỉ là một doanh nhân, chị còn được biết đến tài năng sáng tác thơ với bút danh Bích Nhã Kỳ. Bài thơ “Viết cho mẹ ngày doanh nhân” là tiếng lòng thổn thức của một nữ doanh nhân với những nỗi niềm sâu kín nhất…
Đêm ám ảnh ông. Đêm khơi dậy trong ông bao ký ức và thường là ký ức buồn. Càng đào xới càng chạm đến cái vỉa của phận người, cõi người. Có cả những nỗi buồn sâu thẳm, chát đắng, ngậm trong nước mắt chỉ riêng mình ông mới biết chứ không thể chia sẻ với ai. Ông đã “trùng tu” nỗi buồn thành những đền đài của tác phẩm. Đức Ban là thế - tinh tế mà cũng rất nhà quê.
Hà Tĩnh có bề dày văn hóa lịch sử, hiện thực phát triển KT-XH khá sôi động là “mảnh đất” đầy tiềm năng cho những sáng tạo văn học nghệ thuật. Song, trong giai đoạn hiện nay, làm gì để phát triển nền VHNT ấy là điều không dễ. Dưới đây là chia sẻ của người trong cuộc về vấn đề này.
Nhiều năm qua, ngoài nhiếp ảnh, còn lại các chuyên ngành khác thuộc lĩnh vực văn học nghệ thuật (VHNT) ở Hà Tĩnh đều trong tình trạng thiếu hụt đội ngũ kế cận. Thực tế đó dẫn đến tình trạng sáng tác cầm chừng, nhiều chuyên ngành đứng trước những khoảng trống…
Mới 11 tuổi nhưng những bức tranh của Nguyễn Phan Khánh Ly (học sinh lớp 5E, Trường Tiểu học Bắc Hà, TP Hà Tĩnh) không chỉ độc đáo về đường nét, màu sắc mà còn để lại ấn tượng cho người xem bởi thông điệp, ý tưởng được truyền đạt.
Văn, thơ Hà Tĩnh nhiều năm nay đang sống trong nỗi lo thiếu hụt đội ngũ kế cận. May thay, những cây bút lứa tuổi học đường đã mang đến những niềm hy vọng mới. Đây sẽ là những “hạt giống” để phát triển đội ngũ văn nghệ sỹ trong tương lai.