(Baohatinh.vn) - Sáng 14/1, Quỹ Bảo trợ trẻ em Hà Tĩnh phối hợp với Văn phòng Dự án Zhishan tổ chức trao học bổng đợt I năm 2016 cho trẻ có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập.
Zhishan Foundation Taiwan là tổ chức phi chính phủ do một nhóm các nhà hảo tâm thành lập tại Đài Loan vào năm 1995 để thực hiện các hoạt động viện trợ nhân đạo tại Việt Nam. Với tinh thần tình thương không biên giới và tôn trọng văn hóa bản địa, Zhishan đã và đang triển khai nhiều dự án hỗ trợ về giáo dục và y tế cho trẻ em khó khăn tại các tỉnh Thừa Thiên Huế, Quảng Trị, Quảng Bình và Hà Tĩnh.
Tại Hà Tĩnh, từ năm 2011 đến nay, Zhishan hỗ trợ với tổng kinh phí gần 4,5 tỷ đồng để trao 1.592 suất học bổng, hỗ trợ phẫu thuật chỉnh hình cho 133 em, xây dựng 30 thư viện thân thiện tại các trường tiểu học…
Trong đợt này, Zhishan Foundation Taiwan đã trao học bổng cho 596 học sinh tiểu học nghèo học giỏi trên địa bàn tỉnh, với mong muốn các em có cái tết cổ truyền đầm ấm, hạnh phúc, vươn lên trong học tập và rèn luyện.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.