Theo thông tin mới nhất từ Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, hồi 4 giờ sáng nay (2/9), vị trí tâm bão ở vào khoảng 21,8 độ Vĩ Bắc, 113,1 độ Kinh Đông, trên vùng biển phía Tây Nam tỉnh Quảng Đông (Trung Quốc).
Ông Trần Đức Bá – Giám đốc Đài khí tượng thủy văn tỉnh Hà Tĩnh cho hay: Từ sáng nay (14/11) do ảnh hưởng của bão số 13 kết hợp với không khí lạnh nên vùng biển Hà Tĩnh có gió mạnh dần lên cấp 6, cấp 7, giật cấp 8, cấp 9, sau tăng lên cấp 8, cấp 9, giật cấp 10. Biển động rất mạnh.
Theo Văn phòng thường trực Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng chống thiên tai và phóng viên TTXVN, tính đến 14 giờ ngày 4/8, hoàn lưu bão số 3 đã làm 4 người chết, 13 người mất tích.
Theo ghi nhận của phóng viên, trên Quốc lộ 12, đoạn đèo Cò Chạy (địa phận xã Hua Thanh, huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên) xuất hiện nhiều điểm sạt lở lớn nhỏ.
Các địa phương tập trung tăng cường lực lượng trực ban phòng chống bão, lũ; chủ động, sẵn sàng tổ chức các đoàn công tác xuống địa bàn để chỉ đạo ứng phó với mưa, lũ.
Theo thông tin từ ông Trần Đức Bá - Giám đốc Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh, do ảnh hưởng của bão số 3, khu vực Hà Tĩnh trên đất liền có mưa rải rác và dông; trên biển, từ đêm 1/8 có gió giật cấp 7, biển động.
Theo ông Trần Đức Bá – Giám đốc Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, sáng nay (31/7), áp thấp nhiệt đới trên khu vực Bắc Biển Đông đã mạnh lên thành bão (cơn bão số 3 năm 2019) và có tên quốc tế là WIPHA.
Mặc dù đã được cảnh báo, thậm chí là ngăn cấm, nhưng nhiều người dân ở Hà Tĩnh vẫn không ý thức được nguy hiểm rình rập, vẫn liều mình đánh cá giữa mưa lũ, bất chấp tính mạng của bản thân…
Mưa lớn trên địa bàn Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã làm sạt lở mái ta-luy dương trên Quốc lộ 8A tại Km 80+300 (gần Cửa khẩu Quốc tế Cầu Treo) với 40m3 đất và làm đứt 30m đường dẫn đầu cầu Trốc Vạc.
Trước diễn biến phức tạp của cơn bão số 3, ngày 18/7, Đại tá Trần Văn Sơn - Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã trực tiếp kiểm tra công tác phòng chống mưa bão tại huyện Lộc Hà.
Tránh thiệt hại nặng nề do cơn bão số 3 (Sơn Tinh), từ ngày 17- 18/7, HTX Nuôi trồng thủy sản Xuân Thành (Xuân Phổ, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã tiến hành thu hoạch tôm “chạy” bão.
Theo dự báo của Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh, bão số 3 đang tiến gần vào bờ, chiều tối nay sẽ đổ bộ vào đất liền. Trước tình hình đó, chính quyền và nhân dân các địa phương trong toàn tỉnh đang tích cực triển khai các phương án ứng phó.
Bí thư Tỉnh ủy Lê Đình Sơn đề nghị đoàn công tác Tỉnh ủy xuống cơ sở, chỉ đạo các địa phương thực hiện tốt “4 tại chỗ”; các ban phòng chống bão lụt, cấp ủy, chính quyền các địa phương tập trung thực hiện tốt các giải pháp phòng chống với mưa bão số 3…
Giám đốc Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh Trần Đức Bá cho biết, sau khi đi vào phía Bắc Biển Đông, áp thấp nhiệt đới đã mạnh lên thành bão, cơn bão số 03 năm 2018 (tên gọi là Sơn Tinh) và đang nhắm vào các tỉnh từ Hải Phòng đến Hà Tĩnh.
Thông tin với Báo Hà Tĩnh điện tử sáng nay (24/7), ông Trần Đức Bá - Giám đốc Đài Khí tượng Thủy văn Hà Tĩnh cho biết, trong 24 giờ vừa qua, bão số 4 hầu như ít dịch chuyển.
Bão số 3 (tên quốc tế là Dianmu, còn gọi là Thần Sét) đang mạnh lên từng giờ và được dự báo sẽ đổ bộ vào khu vực các tỉnh từ Quảng Ninh đến Nghệ An từ sáng nay (19/8)...