Ông A sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm, nay không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Vậy ông A có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

Ông A sinh năm 1968, đã đóng BHXH được 20 năm, nay không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Vậy ông A có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ thì người lao động đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần bao gồm:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Như vậy, trường hợp trên đã đóng BHXH được 20 năm nên không đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần theo quy định tại Điểm a và b nêu trên. Nếu ông A thuộc trường hợp quy định tại Điểm c và d nêu trên thì liên hệ với cơ quan BHXH địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

Tin liên quan:

Theo Chinhphu.vn


Theo Chinhphu.vn

 {name} - {time}

 Trả lời

{body}
 {name}- {time}
{body}

0 bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Các tin đã đưa

Địa phương

Xem thêm Thành phố Hà Tĩnh

Thời tiết

Hãy chia sẻ với bạn bè!
Tắt [X]