(Baohatinh.vn) - Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Sáng 11/7, Bệnh viện Tâm thần Trung ương I phối hợp Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh tổ chức khai giảng đào tạo chuyển giao kỹ thuật thực hiện các liệu pháp phục hồi chức năng tâm thần theo Đề án 1816 của Bộ Y tế.
Đại biểu tham dự lễ khai giảng lớp đào tạo.
Phát biểu tại lễ khai giảng, bác sỹ Lê Chánh Thành - Phó Giám đốc Sở Y tế nhấn mạnh: Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Với hình thức đào tạo liên tục, nhiều nội dung, kết hợp học tập lý thuyết và thực hành chuyển giao kỹ thuật theo hình thức cầm tay chỉ việc sẽ giúp học viên nắm vững hơn các kiến thức, từ đó thực hiện tốt, nâng cao chất lượng kỹ thuật điều trị cho bệnh nhân, làm căn cứ để triển khai các hoạt động phục hồi chức năng trong bệnh viện và tại cộng đồng trong thời gian tới.
Bác sỹ Lê Chánh Thành - Phó Giám đốc Sở Y tế phát biểu khai mạc lớp đào tạo.
Trong thời gian 3 tháng, 25 bác sỹ, điều dưỡng Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh sẽ được tiến sỹ Cao Thị Vịnh - Phó Giám đốc Trung tâm chỉ đạo tuyến (Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1) và các giảng viên truyền đạt các nội dung cơ bản tâm thần học, nguyên nhân của các rối loạn tâm thần, sự chuyển dịch cơ cấu các bệnh tâm thần và các nguy cơ về sức khỏe tâm thần hiện nay, các liệu pháp điều trị trong tâm thần học.
Các học viên cũng sẽ được truyền đạt các nội dung về phục hồi chức năng tâm thần học, các hoạt động phục hồi chức năng tâm thần tại bệnh viện, các liệu pháp âm nhạc, hội họa, thể dục thể thao, lao động nghề nghiệp, tâm lý học trong điều trị bệnh tâm thần.
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".
Từ đầu năm đến nay, BVĐK tỉnh Hà Tĩnh đã triển khai nhiều kỹ thuật mới, kỹ thuật chuyên sâu góp phần nâng cao chất lượng cấp cứu, điều trị cho người bệnh.
Các bác sỹ Trung tâm Y tế TP Hà Tĩnh và Bệnh viện Trung ương Huế vừa phối hợp phẫu thuật bóc thành công khối u nang buồng trứng kích thước lớn cho bệnh 1 nhân.
Mỗi năm Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh thực hiện tái thông động mạch vành cho 300 – 400 ca, tỷ lệ thực hiện thành công đạt 99%, qua đó giảm di chứng, tỷ lệ tử vong cho người bệnh.
Từ đầu năm đến nay, Hà Tĩnh phát hiện 9 ca mắc sốt xuất huyết. Dù chưa xuất hiện ổ dịch, song ngành y tế khuyến cáo người dân không chủ quan vì dịch có thể xuất hiện quanh năm.
Sàng lọc sơ sinh sẽ giúp sớm phát hiện bệnh cho trẻ để điều trị kịp thời, do đó, việc tuyên truyền thực hiện vấn đề này theo cơ chế xã hội hóa ở Hà Tĩnh cần được triển khai quyết liệt hơn nhằm góp phần nâng cao chất lượng dân số.
Theo giới chuyên gia, việc điều trị đa u tủy xương trên thế giới đã có tín hiệu lạc quan với sự ra đời của nhiều loại thuốc mới, trong đó có những phác đồ đường uống hiệu quả, an toàn và thuận tiện.
Bộ Y tế vừa có các quyết định công bố gia hạn giấy đăng ký lưu hành 1.200 loại thuốc sản xuất trong nước, thuốc nước ngoài, thuốc có chứng minh tương đương sinh học phục vụ nhu cầu mua sắm, đấu thầu thuốc cho điều trị, phòng chống dịch.
Đại hội Hội Y học Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2024 – 2029 đã bầu 23 đồng chí vào ban chấp hành, ông Lê Chánh Thành – Phó Giám đốc Sở Y tế được bầu làm Chủ tịch Hội.