(Baohatinh.vn) - Để tạo ra loại lạc giống chất lượng tốt, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) vừa triển khai thí điểm gieo 16ha lạc thu đông bằng kỹ thuật phủ bạt ni lông để nhân giống vụ xuân năm sau tại 4 xã.
Trong đó, Xuân Viên gieo 7 ha, Xuân Thành 4 ha, Xuân Mỹ 3 ha và Xuân Giang 2 ha. Loại lạc giống để gieo (L 14 và lạc cúc) được lựa chọn từ vụ xuân năm nay của bà con nông dân. Theo tính toán, sau 100 ngày, số lạc này sẽ cho thu hoạch để làm lạc giống cho vụ xuân năm 2021.
Lạc là loài cây nông nghiệp chủ lực ở Nghi Xuân. Toàn huyện có 2.000 ha, sản lượng bình quân hằng năm đạt 2 tấn/ha.
Những năm qua, vẫn còn tình trạng người dân một số địa phương hám lợi mua lạc giống trôi nổi trên thị trường khiến nhiều diện tích khi thu hoạch bị sụt giảm sản lượng, thậm chí mất trắng. Để khắc phục tình trạng này, huyện Nghi Xuân đã trích kinh phí 100 triệu đồng hỗ trợ bà con nhân dân các xã thực hiện việc “để lạc giống ngoài đồng ruộng”.
Trưởng phòng NN&PTNT huyện Nghi Xuân Lê Thanh Bình cho biết: Nghi Xuân là địa phương đầu tiên trên địa bàn tỉnh triển khai gieo lạc nhân giống để hỗ trợ bà con Nhân dân trên địa bàn. Theo tính toán, tháng 1 năm 2021, 4 xã trên sẽ thu hoạch được 32 tấn lạc giống tương ứng với số tiền 160 triệu đồng. Nếu thành công, năm 2021, huyện tiếp tục mở rộng diện tích gieo giống để bà con chủ động trong sản xuất.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.