(Baohatinh.vn) - Dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc (Hà Tĩnh), các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước bày tỏ lòng biết ơn những công lao to lớn của các anh hùng liệt sỹ đã chiến đấu, hy sinh vì sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước, vì độc lập, tự do của Tổ quốc.
Đoàn lãnh đạo Đảng, Nhà nước dâng hương, hoa tại Nhà bia tưởng niệm các liệt sỹ TNXP toàn quốc
Nhân kỷ niệm 73 năm ngày Thương binh – Liệt sỹ (27/7/1947 – 27/7/2020), 52 năm Chiến thắng Đồng Lộc (24/7/1968 – 24/7/2020), tối 26/7, đoàn lãnh đạo Đảng, Nhà nước do Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình dẫn đầu đã đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc.
Cùng tham dự có Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng ban Nội chính Trung ương Phan Đình Trạc; Phó Chủ tịch Quốc hội Uông Chu Lưu; Tổng biên Tập Báo Nhân dân, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam Thuận Hữu; Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư Nguyễn Chí Dũng; Bộ trưởng LĐ-TB&XH Đào Ngọc Dung, Chủ nhiệm Ủy ban QPAN Quốc hội Võ Trọng Việt, cùng lãnh đạo các bộ, ban, ngành Trung ương.
Về phía Hà Tĩnh có Bí thư Tỉnh ủy Lê Đình Sơn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng, Chủ tịch UBND tỉnh Trần Tiến Hưng, cùng các đồng chí trong BTV Tỉnh ủy tham dự.
Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình...
Phó Thủ tướng Thường trực Chính phủ Trương Hòa Bình cùng các thành viên trong đoàn đã kính cẩn nghiêng mình, bày tỏ lòng biết ơn vô hạn trước công lao to lớn của các anh hùng liệt sỹ đã ngã xuống cho sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc và thống nhất đất nước. Cầu mong anh linh các anh hùng liệt sỹ yên nghỉ nơi cõi vĩnh hằng và phù hộ độ trì cho quốc thái dân an, nước nhà ngày càng phồn thịnh.
...và các vị lãnh đạo kính cẩn dâng hương tưởng nhớ hơn 4.000 liệt sỹ TNXP trong cả nước được ghi danh nơi đây
Đoàn nguyện hứa sẽ ra sức rèn luyện, phấn đấu, đoàn kết một lòng xây dựng đất nước Việt Nam giàu mạnh, đời sống người dân ngày càng ấm no, xứng đáng với công lao và sự hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sỹ.
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Thành tâm tưởng nhớ, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, những ngày qua, người dân Hà Tĩnh đến chùa thắp nén tâm nhang, cầu siêu cho hương linh của vị lãnh đạo cao nhất của Đảng đã trọn đời vì nước, vì dân.
Trong ngày thứ hai Lễ Quốc tang đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5, Trần Thánh Tông, TP Hà Nội, lễ viếng bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng ra đi để lại muôn vàn tiếc thương cho toàn thể Nhân dân. Trong niềm xúc động dâng trào đó, Báo Hà Tĩnh đã nhận được nhiều bài thơ viết về tình cảm, sự kính trọng của người dân đối với vị Tổng Bí thư của Đảng, xin trân trọng giới thiệu cùng độc giả.
Ngay trong ngày đầu tiên tổ chức lễ viếng và mở sổ tang, nhiều đoàn thuộc các bộ, ngành, tổ chức hữu nghị của Cuba, cùng ngoại giao đoàn đã đến chia buồn với Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam.
Hôm nay (26/7), lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng bước sang ngày thứ 2 và sẽ bắt đầu từ 7 giờ đến 13 giờ, sau thời điểm đó là lễ truy điệu lúc 13 giờ, lễ an táng lúc 15 giờ.
Trong bối cảnh kinh tế thị trường phát triển mạnh mẽ trên toàn thế giới, chi phối đến từng gia đình, có lẽ, chỉ có Việt Nam - một dân tộc trải qua bao đau thương, mất mát, trân quý tình người mới sinh thành nên một con người lỗi lạc như Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Phẩm chất cá nhân và tính chân lí của con đường mà đồng chí đã kiên định suốt sự nghiệp vẻ vang mãi là lựa chọn “không thể đảo ngược”, được xây đắp vững chắc từ đường lối lãnh đạo của Đảng, đặc biệt là từ niềm tin yêu của toàn thể nhân dân.
Cơ quan HĐND – UBND phối hợp với Ủy ban MTTQ thành phố Hà Tĩnh trao tặng 6 bàn thờ cho các gia đình chính sách trên địa bàn đang thờ cúng các anh hùng liệt sĩ.
Chiều nay, các đoàn đại biểu trong nước, quốc tế, cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục đến Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chủ tịch nước Tô Lâm ghi sổ tang: “Vô cùng thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Người con yêu quý của dân tộc Việt Nam, nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung."
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Sau 3 năm triển khai Kết luận số 01 của Bộ Chính trị về "Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh", thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã triển khai nhiều giải pháp, tạo đột phá trong thực hiện nhiệm vụ.
Đoàn đại biểu tỉnh Hà Tĩnh do đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy dẫn đầu đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội.
Các phong trào thi đua của hội nông dân các cấp tiếp tục được phát triển sâu rộng, có sức lan tỏa, góp phần cùng Đảng bộ, chính quyền và Nhân dân Hà Tĩnh thực hiện thắng lợi mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội...
Từ những kinh nghiệm quý đúc rút sau khi tổ chức sơ kết, tổng kết các nghị quyết của tỉnh, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục nâng cao sức mạnh của hệ thống chính trị để thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Cùng với người dân trên cả nước, sáng nay, nhiều người dân Hà Tĩnh cùng hướng trái tim về Thủ đô Hà Nội - nơi diễn ra Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong niềm tiếc thương vô hạn.
Cùng với Nhân dân cả nước, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Hà Tĩnh xúc động theo dõi lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thông qua chương trình truyền hình trực tiếp; đồng thời bày tỏ lòng thành kính, tiếc thương trước sự ra đi của Tổng Bí thư.
Lớn lên và trưởng thành trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân, đế quốc và sự nghiệp đổi mới của đất nước, nhà lý luận sắc sảo, người lãnh đạo tài năng, mực thước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là tấm gương mẫu mực về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh.
Trong 2 ngày diễn ra lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, thời tiết tại Thủ đô Hà Nội và TP Hồ Chí Minh diễn biến khá thuận lợi. Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) đã xây dựng phương án phân luồng từ xa để bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng ngừa và giải quyết ùn tắc giao thông phục vụ lễ Quốc tang.