Tình hình tội phạm công nghệ cao trên lĩnh vực ngân hàng ở Hà Tĩnh đang có chiều hướng phức tạp, trở thành thách thức lớn cho các nhà băng và ngành chức năng.
Từ ngày 1-7, khách hàng muốn chuyển khoản trên 10 triệu đồng hoặc trị giá trên 20 triệu đồng/ngày phải xác thực khuôn mặt để tránh việc tội phạm đánh cắp tiền trong tài khoản khách hàng.
Nhờ được tuyên truyền về các phương thức lừa đảo chiếm đoạt tài sản trước đó, bà H.T.H (xã Xuân Hải, huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã cảnh giác nên không bị “dính bẫy”.
Phần mềm phòng chống lừa đảo cho người dân là một trong những nhiệm vụ trọng tâm, được Hiệp hội an ninh mạng Quốc gia đặt kế hoạch hoàn thành trong 6 tháng đầu năm 2024.
Mạng lưới lừa đảo lớn nhất châu Âu đặt các trung tâm ở nhiều quốc gia, mỗi ngày thực hiện hàng nghìn cuộc gọi và sử dụng nhiều thủ đoạn thao túng để lừa lấy tiền tiết kiệm của các nạn nhân.
Lợi dụng tâm lý muốn kiếm thêm thu nhập của người dân Hà Tĩnh, nhiều chủ tài khoản đăng tải thông tin tuyển dụng “việc nhẹ, lương cao" trên mạng xã hội để lừa đảo, chiếm đoạt tài sản.
Đối tượng lừa đảo yêu cầu nạn nhân phải chuyển tiền để giải quyết vấn đề liên quan đến ngân hàng nhưng bị Công an xã Kỳ Giang (huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) kịp thời ngăn chặn.
Một đối tượng đã khai thác thông tin trên facebook về việc chuyển nhầm tiền vào tài khoản nhằm lừa đảo, chiếm đoạt tiền của chị Nguyễn Thị Vượng ở xã Kỳ Tây (Kỳ Anh - Hà Tĩnh).
Sau khi được Công an thị trấn Nghèn (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tuyên truyền, giải thích về phương thức, thủ đoạn lừa đảo của loại tội phạm này, bà T. đã hiểu rõ và không tiếp tục làm theo yêu cầu của đối tượng.
Thực hiện kế hoạch của UBND tỉnh về cao điểm tuyên truyền phòng, chống tội phạm lừa đảo chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng, Công an tỉnh Hà Tĩnh giới thiệu cẩm nang giúp nhận diện và phòng, chống loại tội phạm này.
Thời điểm giáp Tết Nguyên đán, các đối tượng xấu tăng cường hoạt động lừa đảo trên không gian mạng với rất nhiều thủ đoạn tinh vi. Ngay cả những hoàn cảnh đáng thương cũng bị chúng nhắm tới.
Công an tỉnh Hà Tĩnh đề nghị người dân nâng cao kiến thức, ý thức cảnh giác khi tham gia các hoạt động trên môi trường mạng và tuyên truyền, hướng dẫn người thân, bạn bè, gia đình để chủ động phòng ngừa tội phạm.
Mặc dù cơ quan chức năng đã phát đi nhiều thông tin cảnh báo về các chiêu thức lừa đảo xuất khẩu lao động nhưng thời gian qua vẫn có nhiều người ở Hà Tĩnh “sập bẫy”, rơi vào cảnh “khóc dở mếu dở”.
Đối tượng Nguyễn Xuân Trường (SN 1999) trú phường Phúc Lợi, quận Long Biên (TP Hà Nội) cho vay lãi nặng qua tài khoản icloud quy mô lớn với nhiều người vay trên cả nước, trong đó có nhiều người ở Hà Tĩnh.
Từ đầu năm 2022 đến tháng 8/2023, Lê Thị Thuyên (SN 2001, trú ở Can Lộc, Hà Tĩnh) đã thực hiện hành vi lừa đảo và chiếm đoạt tài sản khoảng trên 820 triệu đồng.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu các địa phương, đơn vị phát huy sức mạnh tổng hợp của hệ thống chính trị và các tầng lớp nhân dân trong phòng, chống tội phạm, giữ vững an ninh trật tự.
Thấy khách hàng đến giao dịch có dấu hiệu bất thường, chị Võ Thị Soa – nhân viên Vietinbank Can Lộc (Hà Tĩnh) đã tìm hiểu sự việc, ngăn kịp thời vụ lừa đảo 100 triệu đồng.
Để tránh “sập bẫy” đối tượng lừa đảo, các tổ chức tín dụng khuyến cáo người dân Hà Tĩnh cần nâng cao cảnh giác, tuyệt đối không cung cấp thông tin cá nhân, không truy cập vào các đường link lạ.
Sử dụng mạng xã hội để thông tin thanh lý với giá rẻ túi xách, quần áo, giày dép các thương hiệu nổi tiếng, Hoàng Đức Long (Bắc Ninh) đã lừa đảo chiếm đoạt tài sản của nhiều bị hại ở các tỉnh, thành, trong đó có Hà Tĩnh.
Xác định tội phạm lừa đảo chiếm đoạt tài sản qua mạng diễn biến ngày càng phức tạp, thủ đoạn tinh vi, gây thiệt hại lớn cho người dân, Công an Hà Tĩnh đã chủ động triển khai nhiều biện pháp ngăn ngừa, đấu tranh và đã bóc gỡ, triệt phá hàng loạt vụ việc.