Từ một vùng đất cằn cỗi, đồi núi hoang sơ, thôn Xuân Sơn, xã Cổ Đạm (Nghi Xuân – Hà Tĩnh) hôm nay đã vươn mình trở thành khu dân cư kiểu mẫu đáng sống...
Hội đồng thẩm định tỉnh Hà Tĩnh đánh giá cao mức độ đạt chuẩn của 5 xã đề nghị xét, công nhận đạt chuẩn NTM nâng cao và 2 xã đề nghị xét, công nhận đạt chuẩn NTM kiểu mẫu.
Là địa phương sớm được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới, nhưng hành trình về đích nông thôn mới nâng cao với xã biên giới Hương Vĩnh (Hương Khê, Hà Tĩnh) lại gặp nhiều trở ngại.
Từ khi có cụm dân cư sinh thái, Nhân dân thôn Hợp Lý, xã Hương Minh (Vũ Quang, Hà Tĩnh) thêm đoàn kết và gắn bó với nhau hơn trong xây dựng nông thôn mới (NTM).
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh giao các sở ngành, địa phương liên quan thực hiện cấp phát, giải ngân nguồn vốn và quản lý, sử dụng nguồn kinh phí được hỗ trợ đảm bảo đúng mục đích, đối tượng.
Cơ sở hạ tầng thiếu đồng bộ, hạn chế về nguồn ngân sách và nhân sự chuyên môn… khiến nhiều địa phương ở Hà Tĩnh "loay hoay" khi xây dựng thôn thông minh.
Văn phòng NTM Trung ương đánh giá cao kết quả xây dựng NTM của huyện Kỳ Anh, đồng thời góp ý để địa phương hoàn thiện hồ sơ đề nghị công nhận huyện đạt chuẩn NTM.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị huyện Can Lộc tiếp tục tập trung nguồn lực, phát động các đợt cao điểm thi đua xây dựng huyện đạt chuẩn NTM nâng cao.
Đoàn công tác Văn phòng Điều phối nông thôn mới tỉnh Điện Biên ấn tượng với những kết quả xây dựng NTM của Hà Tĩnh, nhất là hệ thống đường giao thông, cảnh quan môi trường.
Tỉnh Hà Tĩnh thống nhất đánh giá Kỳ Anh đủ điều kiện để đề nghị Trung ương xét, công nhận huyện đạt chuẩn NTM theo Quyết định 18/2022/QĐ-TTg của Chính phủ.
Trên cơ sở kết quả kiểm tra, Văn phòng Điều phối nông thôn mới tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị cấp huyện tăng cường quản lý, thực hiện chương trình OCOP.
Những ngày này, phong trào xây dựng NTM, đô thị văn minh diễn ra sôi nổi ở các địa phương Hà Tĩnh, tạo không khí phấn khởi hướng về ngày lễ lớn của đất nước.
Dự án mở rộng hệ thống đường ống cấp nước cho xã Kỳ Hoa (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã được UBND tỉnh phê duyệt, nhằm giải quyết tình trạng thiếu nước sạch trên địa bàn.
Hà Tĩnh vẫn còn 34 đơn vị phường, thị trấn chưa được công nhận đạt chuẩn đô thị văn minh, do đó, các sở, ngành, địa phương đang quyết liệt cho mục tiêu 100% phường, thị trấn đạt chuẩn đô thị văn minh vào cuối năm 2024.
Thời gian tới, xã Thạch Đài (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm củng cố chất lượng các tiêu chí NTM kiểu mẫu để không ngừng nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho Nhân dân.
Lãnh đạo tỉnh yêu cầu các ngành, địa phương tiếp tục quyết liệt thực hiện, phấn đấu đưa Hà Tĩnh cơ bản hoàn thành các tiêu chí tỉnh nông thôn mới trong năm 2024.
Tiếp tục chung sức, đồng lòng hướng về mục tiêu tỉnh nông thôn mới, từ đầu năm, các địa phương ở Hà Tĩnh sôi nổi ra quân xây dựng các miền quê sáng xanh sạch đẹp, an toàn, giàu bản sắc văn hóa và phát triển bền vững.
Mùa xuân mới, diện mạo các làng quê Hà Tĩnh lại thêm sáng đẹp, trù phú nhờ các tiêu chí NTM không ngừng được củng cố, nâng chuẩn và tiến tới mục tiêu hoàn thành nhiệm vụ xây dựng NTM.
Trong chặng nước rút của nhiệm kỳ 2020-2025, huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) sẽ tiếp tục thực hiện các chủ trương, chính sách theo hướng bám sát thực tiễn, triển khai đồng bộ, hiệu quả, khơi dậy mạnh mẽ sức dân để nâng cao mức sống của Nhân dân.
Hương Khê (Hà Tĩnh) bước vào xuân Giáp Thìn trong niềm hân hoan khi kế hoạch 100% xã đạt chuẩn NTM hoàn thành theo tiến độ. Thành quả này là động lực để địa phương đạt chuẩn huyện NTM trong năm 2024.
Huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) tiếp tục chú trọng nâng cao chất lượng công tác thi đua - khen thưởng, tạo khí thế thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024.
Đầu năm 2024, Hà Tĩnh hân hoan khi 100% xã đạt chuẩn/hoàn thành nhiệm vụ xây dựng nông thôn mới. Trong thành quả đó có dấu ấn đậm nét từ các đơn vị đỡ đầu, tài trợ.
Đến thời điểm này, huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) có 15/15 xã đạt chuẩn NTM, trong đó 4 xã NTM kiểu mẫu, 8 xã NTM nâng cao; thị trấn Đức Thọ đạt chuẩn 8/9 tiêu chí đô thị văn minh.