(Baohatinh.vn) - Hơn 300 ngọn nến đã được đoàn viên thanh niên huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thắp sáng tại đền thờ Tổng Bí thư Lê Duẩn nhân kỷ niệm 115 năm ngày sinh của đồng chí.
Nằm trong chuỗi hoạt động kỷ niệm 115 năm ngày sinh cố Tổng Bí thư Lê Duẩn (7/4/1907 – 7/4/2022), tối 6/4, Huyện đoàn Cẩm Xuyên tổ chức lễ thắp nến tri ân tại đền thờ Tổng Bí thư Lê Duẩn (nằm ở khu vực hồ Kẻ Gỗ, xã Cẩm Mỹ, Cẩm Xuyên). .
Tại buổi lễ, lãnh đạo Tỉnh đoàn Hà Tĩnh và lãnh đạo huyện Cẩm Xuyên thay mặt cho đại biểu và hơn 300 ĐVTN đã dâng vòng hoa tươi thắm lên cố Tổng Bí thư Lê Duẩn.
Bí thư Huyện đoàn Cẩm Xuyên Lê Văn Luân ôn lại công lao to lớn của đồng chí Lê Duẩn đối với cách mạng Việt Nam, đặc biệt là những sáng tạo của đồng chí về lý luận và đường lối cách mạng trong kháng chiến chống Mỹ cứu nước, giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước.
Để bày tỏ lòng thành kính, tưởng nhớ và biết ơn công lao to lớn của đồng chí Lê Duẩn, lãnh đạo Tỉnh đoàn và chính quyền địa phương cùng đông đảo các bạn ĐVTN đã thắp sáng hơn 300 ngọn nến tại đền thờ Tổng Bí thư.
.
Những ngọn nến được thắp lên nhằm bày tỏ lòng biết ơn đối với cố Tổng Bí thư Lê Duẩn; đồng thời thể hiện quyết tâm phát huy truyền thống, huy động sức trẻ đóng góp ngày càng nhiều hơn vào sự nghiệp đổi mới của quê hương, đất nước, bảo vệ vững chắc thành quả cách mạng của Đảng.
Noi gương cố Tổng Bí thư Lê Duẩn, thế hệ trẻ hôm nay nguyện dưỡng tâm trong, rèn trí sáng, không ngừng trau dồi đạo đức cách mạng, bản lĩnh chính trị, nêu cao tinh thần đoàn kết, khắc phục khó khăn, tự học, tự giác rèn luyện, nỗ lực phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, góp phần xây dựng quê hương ngày càng giàu mạnh, văn minh.
Tổng Bí thư Lê Duẩn tên khai sinh là Lê Văn Nhuận (SN 7/4/1907 ở làng Bích La Đông, xã Triệu Thành, huyện Triệu Phong, tỉnh Quảng Trị), là người học trò xuất sắc của Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Đồng chí Lê Duẩn tham gia phong trào yêu nước từ năm 1925, hoạt động trong Hội Việt Nam Cách mạng thanh niên từ năm 1928 và đến năm 1930, trở thành một trong những đảng viên lớp đầu tiên của Đảng Cộng sản Đông Dương. Từ năm 1960 - 1976, đồng chí Lê Duẩn là Bí thư Thứ nhất Đảng Lao động Việt Nam. Từ năm 1976 - 1986, đồng chí Lê Duẩn là Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Đối với Đảng bộ và Nhân dân Hà Tĩnh, Tổng Bí thư Lê Duẩn có công lao to lớn trong việc xây dựng công trình đại thuỷ nông Kẻ Gỗ. Trong suốt quá trình thi công, với vai trò là nhà lãnh đạo cao nhất của Đảng Cộng sản Việt Nam, đồng chí Lê Duẩn đặc biệt quan tâm sát sao đến công việc thi công hồ Kẻ Gỗ. Nhờ đó, công trình đại thủy nông Kẻ Gỗ chỉ trong 3 năm (so với kế hoạch 10 năm) đã hoàn thành và đưa vào khai thác (năm 1979).
Trái tim lớn đã ngừng đập nhưng hình ảnh và những đóng góp to lớn cho Đảng, cho dân tộc của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng mãi mãi sống trong lòng cán bộ, đảng viên và Nhân dân cả nước nói chung, Hà Tĩnh nói riêng, trở thành động lực quan trọng, góp sức xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, phát triển đất nước phồn vinh, hạnh phúc.
Những kết quả đạt được trong thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03 đã góp phần xây dựng, phát triển TX Hồng Lĩnh trở thành trung tâm KT-XH, đô thị phía Bắc Hà Tĩnh.
Đảng ủy Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tiếp tục định hướng tuyên truyền, tạo sự đồng thuận, thống nhất cao hoàn thành các mục tiêu phát triển KT-XH, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị năm 2024.
Thời gian qua, theo yêu cầu của Hội đồng chuyên môn bảo vệ sức khỏe cán bộ Trung ương, đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vừa điều hành công việc, vừa điều trị, chăm sóc sức khỏe. Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt và đồng chí Thường trực Ban Bí thư đã trực tiếp chỉ đạo các cơ quan chuyên môn tập trung huy động đội ngũ các giáo sư, bác sĩ, nhân viên y tế, chuyên gia đầu ngành và những điều kiện thuận lợi nhất để điều trị, chăm sóc sức khỏe cho đồng chí Tổng Bí thư.
Tại phần chất vấn Giám đốc Sở NN&PTNT sáng 18/7, đại biểu Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đặt câu hỏi về việc đánh giá mô hình nông nghiệp hữu cơ, nông nghiệp tuần hoàn và chuyển dịch cơ cấu nông nghiệp.
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Trong 2 ngày diễn ra kỳ họp (17 - 18/7), HĐND tỉnh tập trung đánh giá khách quan, toàn diện tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm; phân tích rõ ưu điểm, thẳng thắn nhìn nhận những tồn tại, hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện để từ đó thống nhất, quyết định các giải pháp phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Trong các ngày 15 và 16/7/2024, tại Hà Nội, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đã họp Kỳ thứ 43. Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì Kỳ họp.
6 tháng đầu năm 2024, công tác thi đua khen thưởng Khối các cơ quan Đảng đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần quan trọng trong thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh.
Cuốn sách “Quốc hội trong tiến trình đổi mới đáp ứng yêu cầu xây dựng, hoàn thiện Nhà nước pháp quyền XHCN Việt Nam” của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng thể hiện tư duy nhất quán, tầm nhìn chiến lược, sâu sắc của đồng chí về xây dựng và hoàn thiện Nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa Việt Nam “thực sự của Nhân dân, do Nhân dân, vì Nhân dân”...
Huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) sẽ xây dựng Đảng bộ xã, thị trấn tiếp tục giữ vững vai trò hạt nhân chính trị, lãnh đạo toàn diện và giải quyết tốt vấn đề tại cơ sở.
Dâng hương tại Khu di tích lịch sử Ngã ba Đồng Lộc (Hà Tĩnh), Trung tướng Nguyễn Doãn Anh cùng thành viên đoàn bày tỏ lòng biết ơn vô hạn trước công lao to lớn của các thế hệ cha anh vì độc lập, tự do cho Tổ quốc, vì hạnh phúc của Nhân dân.
Công tác luân chuyển cán bộ ở Hà Tĩnh thời gian qua được triển khai hiệu quả, nghiêm túc, đúng quy định; tạo môi trường giúp cán bộ đào tạo, rèn luyện và từng bước khắc phục khó khăn tại các địa phương, đơn vị.
Các đại biểu tham dự hội nghị do Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh tổ chức được cung cấp kiến thức về đấu tranh bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng; đấu tranh chống lại các quan điểm sai trái, thù địch.
Sáng 9/7, tại Hà Nội, Bộ Chính trị, Ban Bí thư tổ chức Hội nghị toàn quốc quán triệt Chỉ thị số 35-CT/TW về đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIV của Đảng. Nhân dịp này, đồng chí Ngô Minh Tuấn - Tổng Biên tập Tạp chí Xây dựng Đảng, Báo cáo viên Trung ương về công tác tổ chức xây dựng Đảng có cuộc trao đổi về tầm quan trọng và những điểm mới của Chỉ thị số 35-CT/TW.
Tăng cường giám sát, chủ động phát hiện và kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với tổ chức đảng và đảng viên là một trong những nhiệm vụ trọng tâm UBKT các cấp thuộc Đảng bộ Khối CCQ&DN Hà Tĩnh triển khai trong 6 tháng cuối năm 2024.
Công tác luân chuyển cán bộ tại các địa phương, đơn vị trên địa bàn Hà Tĩnh được triển khai hiệu quả tạo môi trường để cán bộ rèn luyện, phấn đấu, trưởng thành, phát triển nhanh và toàn diện hơn.
39 học sinh xuất sắc vừa hoàn thành xong lớp 12 ở Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh) và Trường THTP Lý Chính Thắng (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã vinh dự được đứng vào hàng ngũ của Đảng Cộng sản Việt Nam.
Sau 3 phần tranh tài, thị trấn Lộc Hà xuất sắc vượt qua các đội tuyển khác để giành giải nhất Hội thi “Dân vận khéo” cụm 1 năm 2024 của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh).