Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7/1947 - 27/7/2024), các đơn vị, địa phương đã thành lập các đoàn công tác đến tặng quà các thương binh, bệnh binh, tri ân người có công, thăm hỏi động viên gia đình chính sách.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
Kết thúc chương trình “Học kỳ trong quân đội” tại Trung đoàn 841 (Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh), các chiến sỹ nhí đã có thêm nhiều kỹ năng cho bản thân và nhiều kỷ niệm đáng nhớ.
Qua 2 ngày diễn ra với tinh thần thi đua sôi nổi, trung thực và quyết tâm cao, hội thao phân đội Pháo binh dân quân toàn năng tỉnh Hà Tĩnh đã hoàn thành tốt nhiệm vụ đặt ra.
Thực hiện các nội dung đã ký kết, bộ CHQS 2 tỉnh Hà Tĩnh và Bolikhămxay đã góp phần giữ vững hòa bình, ổn định và phát triển bền vững ở khu vực biên giới.
Tại lễ đón nhận, lãnh đạo Thủ đô Viêng Chăn, tỉnh Bolikhămxay và Hà Tĩnh đã kính cẩn dâng hoa, dâng hương tưởng niệm, bày tỏ lòng tri ân sâu sắc trước anh linh các liệt sỹ đã anh dũng hy sinh vì nghĩa vụ quốc tế cao cả.
Những ngày đầu tháng 5, trên khắp thao trường, bãi tập của các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh luôn rộn ràng khí thế thi đua “Tiếp bước chiến sĩ Điện Biên - tiến lên giành 3 nhất”.
Hưởng ứng “Ngày sách và văn hóa đọc Việt Nam”, Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh tổ chức nhiều hoạt động lan tỏa văn hóa đọc và phong trào "đọc sách và làm theo sách báo" trong cán bộ, chiến sĩ.
Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đang mở đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng trong toàn lực lượng với chủ đề “Nâng cao chất lượng giáo dục, quán triệt chấp hành kỷ luật quân đội, pháp luật Nhà nước và đảm bảo an toàn trong đơn vị”.
Được gặp gỡ người thân ngay tại đơn vị đã tạo động lực để các chiến sĩ mới ở Trung đoàn 841 (Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh) quyết tâm hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Đảng ủy Quân sự tỉnh Hà Tĩnh tập trung xây dựng “chi bộ 4 tốt”, “đảng bộ cơ sở 4 tốt” theo chỉ đạo của Đảng ủy Quân khu 4 để nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng.
Gần 1 tuần sau ngày nhập ngũ, các chiến sĩ tại Trung đoàn 841 (Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh) đã dần quen với nền nếp, kỷ cương quân đội, yên tâm rèn luyện và chấp hành nội quy.
Buổi giao lưu văn nghệ nhằm tạo khí thế thi đua sôi nổi, kịp thời cổ vũ, động viên cán bộ, chiến sỹ Trung đoàn 841 (Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh) giành kết quả cao trong mùa huấn luyện năm 2024.
Trên cơ sở các nội dung luyện tập và sơ duyệt, lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các bộ phận liên quan tiếp tục tập luyện, chuẩn bị tốt nhất cho lễ ra quân huấn luyện năm 2024.
Phát huy truyền thống cách mạng của quê hương, tiếp nối các thế hệ cha anh, 1.500 thanh niên ưu tú của Hà Tĩnh mang theo khí thế, quyết tâm và nhiệt huyết của tuổi trẻ, hăng hái lên đường làm nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Lãnh đạo Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh yêu cầu các cơ quan, đơn vị tiếp tục phối hợp nắm chắc tình hình, giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, đặc biệt trong những ngày tết.
“Khu sinh hoạt văn hóa cộng đồng” thôn Hoàng Dự, xã Kỳ Khang (huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) hoàn thành và đưa vào sử dung góp phần nâng cao đời sống văn hóa tinh thần cho người dân.
Nhân dịp chuẩn bị đón tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024, đoàn đại biểu lực lượng vũ trang các tỉnh Bolikhămxay, Khăm Muồn đã tặng quà, mừng cán bộ, chiến sĩ Bộ CHQS, BĐBP Hà Tĩnh.
Tại chương trình “Xuân đoàn kết - Tết thắm tình quân dân”, nhiều phần quà đã được trao cho học sinh nghèo và các hộ gia đình chính sách, có hoàn cảnh khó khăn ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh).
Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải yêu cầu 3 lực lượng công an, quân sự, biên phòng tăng cường phối hợp thực hiện nhiệm vụ, đảm bảo trật tự an toàn xã hội, góp phần phát triển kinh tế - xã hội của Hà Tĩnh.
Với nhiều cách làm sáng tạo trong việc tổ chức xét duyệt, thẩm định hồ sơ bảo đảm công khai, chính xác, đến nay, Hà Tĩnh đã chi trả trợ cấp cho 95.276 dân công hỏa tuyến theo Quyết định 49/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.
Thượng tá Dương Ngọc Tiệp - Phó Tham mưu trưởng Bộ CHQS tỉnh cho biết, màn bắn pháo hoa tầm cao lần đầu tiên được thực hiện tại Hà Tĩnh sẽ xuất hiện trong chương trình “Chào năm mới 2024” vào tối 31/12 ở Quảng trường Thành Sen.
Miệt mài trên từng tổ máy, bảo mật từng công điện, các cán bộ, chiến sĩ Trung đội 18 Thông tin (Phòng Tham mưu, Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh) luôn đoàn kết, vượt khó hoàn thành tốt nhiệm vụ, góp phần vào sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Chúc mừng cán bộ, chiến sỹ Bộ BCHQS tỉnh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng ghi nhận, đánh giá cao những đóng góp quan trọng của lực lượng vũ trang tỉnh nhà trong thời gian qua.