(Baohatinh.vn) - Nhân kỷ niệm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, Bộ Tư lệnh Quân khu 4 tổ chức lễ bàn giao nhà tình nghĩa cho thương binh trú tại Hương Sơn (Hà Tĩnh).
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7/ 1947- 27/7/2024), sáng 24/7, Bộ Tư lệnh Quân khu 4 tổ chức lễ bàn giao nhà tình nghĩa cho gia đình ông Lê Trọng Quyên (thương binh 2/4, gặp hoàn cảnh khó khăn) tại thôn Trung Hoa, xã Kim Hoa, huyện Hương Sơn.
Dự lễ bàn giao có: Đại tá Thái Đức Hạnh - Phó Chủ nhiệm Chính trị Bộ Tư lệnh Quân khu 4; Đại tá Mai Ngọc Việt - Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh.
Bằng tấm lòng tri ân sâu sắc đối với công lao đóng góp của các thế hệ cha anh đi trước, Bộ Tư lệnh Quân khu 4 đã hỗ trợ 80 triệu đồng trích từ “Quỹ đền ơn” giúp gia đình ông Lê Trọng Quyên xây dựng lại ngôi nhà mới.
Đại tá Thái Đức Hạnh - Phó Chủ nhiệm Chính trị Bộ Tư lệnh Quân khu 4 trao tặng quà cho gia đình ông Lê Trọng Quyên
Ngôi nhà được thi công từ ngày 2/4 với diện tích 100m2, trị giá 230 triệu đồng. Quá trình thi công, gia đình ông Quyên nhận được sự giúp đỡ về ngày công của cán bộ, nhân viên, lực lượng dân quân tự vệ và bà con, thôn xóm. Đến nay, ngôi nhà đã hoàn thành đưa vào sử dụng.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.