(Baohatinh.vn) - 20 cán bộ quân sự tỉnh Bolikhămxay (Lào) tham dự lớp tập huấn ở Hà Tĩnh tích cực học tập, nắm vững các nội dung để vận dụng vào thực tiễn thực hiện nhiệm vụ đạt hiệu quả cao nhất.
Sáng 2/8, Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh tổ chức khai mạc lớp tập huấn cho 20 đồng chí cán bộ quân sự tỉnh Bolikhămxay (Nước CHDCND Lào).
Đại tá Mai Ngọc Việt - Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh dự và phát biểu khai mạc lớp tập huấn.
20 cán bộ quân sự tỉnh Bolikhămxay (Lào) tham dự lớp tập huấn.
Trong thời gian 1 tháng, 20 cán bộ quân sự tỉnh Bolikhămxay sẽ được trang bị các nội dung học tập về: tình hình kinh tế - xã hội của tỉnh Hà Tĩnh; nhận thức chung về lãnh thổ biên giới quốc gia; truyền thống mối quan hệ giữa 2 nước Việt – Lào, giữa tỉnh Hà Tĩnh và tỉnh Bolikhămxay; truyền thống LLVT Hà Tĩnh; chính sách đối ngoại của Đảng và Nhà nước ta; Hiệp định về quy chế quản lý biên giới đất liền Việt Nam - Lào; âm mưu “Diễn biến hoà bình”, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch…
Đồng thời, các học viên cũng được hướng dẫn sử dụng phương tiện trang bị kỹ thuật trong công tác tuyên truyền; địa hình quân sự; công tác dân vận của Quân đội trong tham gia giải quyết một số tình huống tại cơ sở; phương pháp phân tích đánh giá, dự báo giải quyết tình hình tư tưởng ở đơn vị, cơ sở; giữ gìn đoàn kết nội bộ, đoàn kết quân dân, đoàn kết quốc tế…
Bên cạnh đó, lớp tập huấn cũng thực hành bắn súng tiểu liên AK, súng K54.
Đại tá Mai Ngọc Việt - Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh phát biểu khai mạc tập huấn.
Phát biểu khai mạc tập huấn, Đại tá Mai Ngọc Việt - Phó Chính ủy Bộ CHQS tỉnh nhấn mạnh ý nghĩa, tầm quan trọng về truyền thống, tình đoàn kết hữu nghị đặc biệt giữa Việt Nam - Lào; đồng thời khẳng định mối quan hệ phối hợp giữa Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh với Bộ CHQS tỉnh Bolikhămxay ngày càng phát triển, góp phần hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ.
Đại tá Mai Ngọc Việt đề nghị các đồng chí phiên dịch, cán bộ, nhân viên các phòng, ban liên quan và học viên cùng nỗ lực khắc phục khó khăn, phối hợp, phát huy tinh thần trách nhiệm, tích cực học tập, nghiên cứu, nắm vững các nội dung tập huấn để vận dụng linh hoạt, sáng tạo vào thực tiễn thực hiện nhiệm vụ.
Hà Tĩnh chăm lo xây dựng lực lượng dân quân ở các xã, phường, thị trấn theo hướng rộng khắp, vững mạnh để đáp ứng yêu cầu xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Đại tá Nguyễn Xuân Thao - Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Công an tỉnh ghi nhận và đánh giá cao kết quả đạt được trên các lĩnh vực công tác của Công an TP Hà Tĩnh thời gian qua.
Nhận được thông tin do người dân cung cấp, từ ngày 20/7 đến ngày 24/7/2024, Ban Chỉ đạo 24 huyện Hương Sơn phối hợp với Đội Quy tập hài cốt liệt sĩ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh đã tìm kiếm, quy tập được 6 hài cốt liệt sĩ
Lực lượng vũ trang huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để thực hiện nhiệm vụ quân sự - quốc phòng đạt kết quả tốt trong toàn tỉnh.
Những người lính ở Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) thường xuyên chăm lo, giúp đỡ cho đồng bào dân tộc Chứt ở Bản Giàng 2 và Rào Tre vươn lên trong sản xuất, xây dựng đời sống mới.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ đã có quyết định truy tặng “Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba” và bằng “Tổ quốc ghi công” đối với liệt sỹ Trần Trung Hiếu.
Phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh trở thành động lực to lớn để nâng cao sức mạnh chiến đấu, góp phần phát triển KT – XH và củng cố QP - AN trên địa bàn.
LTS: Sáng 19/7, Lực lượng vũ trang tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Đại hội thi đua quyết thắng giai đoạn 2019 - 2024. Nhân dịp này, Báo Hà Tĩnh trân trọng giới thiệu tới bạn đọc bài viết của đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh với tựa đề: "Phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực xây dựng LLVT Hà Tĩnh vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu”.
Thấm nhuần lời Bác Hồ dạy, cấp ủy, chỉ huy các cấp trong LLVT Hà Tĩnh luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).