(Baohatinh.vn) - Thí sinh tham gia thi tuyển công chức cấp xã trên địa bàn Hà Tĩnh sẽ phải thi tự luận (viết), thi trắc nghiệm và trả lời phỏng vấn...
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải vừa ký ban hành quyết định kèm theo quy chế tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh, có hiệu lực kể từ ngày 20/7/2021 và thay thế Quyết định số 34/2020/QĐ-UBND ngày 10/11/2020 của UBND tỉnh.
Quy chế đảm bảo nguyên tắc công khai, minh bạch, công bằng, khách quan, đúng pháp luật và đảm bảo tính cạnh tranh. Việc tuyển dụng công chức cấp xã phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, tiêu chuẩn chức danh và số lượng công chức cấp xã theo từng chức danh được cơ quan có thẩm quyền giao.
UBND cấp xã xác định nhu cầu tuyển dụng công chức cấp xã hằng năm theo từng chức danh, báo cáo UBND cấp huyện. UBND cấp huyện báo cáo, đề nghị Sở Nội vụ thống nhất về số lượng chỉ tiêu, cơ cấu tuyển dụng công chức cấp xã. Sau khi có ý kiến thống nhất của Sở Nội vụ, UBND cấp huyện ban hành kế hoạch tuyển dụng công chức cấp xã và tổ chức thực hiện theo quy định.
Quy chế gồm 5 chương với 44 điều, trong đó quy định tiêu chuẩn về trình độ chuyên môn nghiệp vụ trong tuyển dụng công chức cấp xã; quy định về hội đồng tuyển dụng công chức cấp xã và nhiệm vụ, quyền hạn và trách nhiệm của thành viên tham gia hội đồng; các bộ phận giúp việc của hội đồng tuyển dụng công chức cấp xã; quá trình tổ chức tuyển dụng công chức cấp xã; việc tổ chức thực hiện.
Chi tiết Quy chế tuyển dụng công chức cấp xã ở Hà Tĩnh mời xem tại đây.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.