Đón nhận di tích quốc gia đền thờ Phạm Tôn Tuyển là dịp để cấp ủy, chính quyền huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) và con cháu dòng họ Phạm Bá tưởng nhớ tiền nhân, giáo dục truyền thống cho thế hệ tương lai.
Đón nhận bằng xếp hạng là dịp để con cháu dòng họ Nguyễn Công và UBND xã Tùng Lộc (Can Lộc - Hà Tĩnh) tiếp tục giữ gìn và phát huy giá trị của di tích trở thành điểm văn hóa tâm linh của dòng họ và đông đảo người dân.
Đền Bạch Y công chúa ở thôn Liên Hoà, xã Đức Liên (Vũ Quang, Hà Tĩnh) là nơi sinh hoạt tín ngưỡng cộng đồng, đóng vai trò quan trọng trong đời sống tinh thần của người dân địa phương.
Chính quyền và Nhân dân xã Mai Phụ, huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) long trọng tổ chức lễ đón nhận bằng xếp hạng di tích lịch sử - văn hóa cấp tỉnh nhà thờ Nguyễn Phúc Ấm.
Đền Cồn Trú (xã Nam Phúc Thăng, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đón nhận bằng di tích lịch sử - văn hóa cấp tỉnh càng tôn vinh công trạng của Cương quốc công Nguyễn Xí - người đã phục vụ triều nhà Lê qua 4 đời vua, có công lao to lớn trong sự nghiệp đấu tranh chống xâm lược của đất nước.
Đền Thánh tại thôn Yên Liễu, xã Xuân Yên (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) được xây dựng để ghi nhớ công ơn của vị thánh đã có công với đất nước và Nhân dân trong vùng.