![Hà Tĩnh phân bổ hơn 221,7 tỷ đồng đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị y tế](https://cdn.baohatinh.vn/images/04980646082fee5b8aafce21865788eedf63760a7e170c5690511eae16a39907330bd28bd2a19983063646e69dae203f/133d4103531t707l8-j1.jpg)
Cơ sở vật chất các bệnh viện, trạm y tế trên địa bàn huyện Hương Khê đã được đề cập tại buổi giám sát chuyên đề của Ban Văn hóa - Xã hội (HĐND tỉnh Hà Tĩnh) ngày 15/11 (Ảnh: Phúc Quang)
Các hạng mục công trình được đầu tư bao gồm: Đầu tư cải tạo, sửa chữa, nâng cấp cơ sở hạ tầng cho các đơn vị ngành y tế với số tiền hơn 183,7 tỷ đồng; đầu tư trang thiết bị cho các bệnh viện tuyến tỉnh và tuyến huyện: 38 tỷ đồng.
![Hà Tĩnh phân bổ hơn 221,7 tỷ đồng đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị y tế](https://cdn.baohatinh.vn/images/7272e9bc9f7dc96032398758fce4ea137b1cc022b121b2e8e116514eb1bcc62fe5306386a545866aa220dbf4692405a6024dc8ba811ab04bcc507198ac181542/105d2140157t8613l2-77d3172111t3412l0.jpg)
38 tỷ đồng được dành đầu tư trang thiết bị cho các bệnh viện tuyến tỉnh và tuyến huyện
16 trạm y tế xã và 12 bệnh viện tuyến huyện được hưởng lợi trong chủ trương này. Trong đó, các trạm y tế chủ yếu được đầu tư xây mới nhà làm việc 2 tầng, quy mô từ 8 - 12 phòng. Phần lớn các các trạm y tế đã xuống cấp như: Hương Lâm, Hương Đô, Hương Long (Hương Khê); Sơn Mỹ, Sơn Trường, Sơn Hàm (Hương Sơn); Thạch Trị, Thạch Xuân (Thạch Hà); Cẩm Hà, Cẩm Mỹ, Cẩm Duệ (Cẩm Xuyên); thị trấn Xuân An, Xuân Hồng (Nghi Xuân)…
![Hà Tĩnh phân bổ hơn 221,7 tỷ đồng đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị y tế](https://cdn.baohatinh.vn/images/7272e9bc9f7dc96032398758fce4ea13d304e3121a044354fa1314e084892c851cf830d9bda38966ac0df2892e4dc927/128d2102500t1633l8-a-8230.jpg)
Hiện vẫn còn nhiều trạm y tế đang thi công dở dang do thiếu nguồn lực
Trong khi đó, các bệnh viện tuyến tỉnh và tuyến huyện, chủ yếu cải tạo, sửa chữa các hạng mục như: Cải tạo hệ thống thu gom nước thải y tế; hệ thống nhà vệ sinh các khu khám bệnh; các biện pháp chống thấm trần, tường; xây mới một số khoa khám bệnh như tại BVĐK Nghi Xuân, Thạch Hà, Lộc Hà…
![Hà Tĩnh phân bổ hơn 221,7 tỷ đồng đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị y tế](https://cdn.baohatinh.vn/images/7272e9bc9f7dc96032398758fce4ea1391a789988477787fa89e1561640cddbd79cf503fd17411165d5180522a74d199a01e9fdae3326dae57dc5ae3c42cde29/105d2135325t7626l1-117d3101355t263l10-6.jpg)
Tường nhà Trạm Y tế xã Cẩm Mỹ bị thấm nước, bong tróc (Ảnh: Biện Nhung)
Được biết, chủ trương trên được UBND tỉnh đưa ra sau khi có Văn bản số 295/HĐND ngày 27/9/2018 của Thường trực HĐND tỉnh về việc phân bổ kinh phí đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị cho các đơn vị y tế năm 2018; trên cơ sở tham mưu của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh, các Sở: KH&ĐT, Tài chính, Y tế.