Ngày hội hiến máu tình nguyện lần II năm 2024 của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) huy động hàng trăm cán bộ, hội viên, ĐVTN và người lao động cùng tham gia và thu về 248 đơn vị máu.
Chương trình "Hành trình Đỏ" được tổ chức nhằm tôn vinh những tấm gương tiêu biểu, hạt nhân nòng cốt lan tỏa phong trào hiến máu tình nguyện tại Hà Tĩnh.
Trước anh linh Chủ tịch Hồ Chí Minh, đoàn đại biểu tham dự chương trình "Hành trình Đỏ" tỉnh Hà Tĩnh nguyện phấn đấu đưa phong trào hiến máu tình nguyện ngày càng lan toả.
Đây là lần thứ 13, anh Phan Nhân Đạo (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) hiến máu tình nguyện tại các ngày hội hiến máu cũng như hiến máu trực tiếp cứu giúp người bệnh.
Hơn 200 đoàn viên thanh niên, cán bộ công chức thuộc khối các Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh Hà Tĩnh đã hiến 200 đơn vị máu, phục vụ công tác khám, chữa bệnh.
Với sự nỗ lực vào cuộc của cả hệ thống chính trị, sự ủng hộ nhiệt tình của các tầng lớp nhân dân, hiến máu tình nguyện ở Hà Tĩnh đã trở thành phong trào rộng lớn trong nhân dân và các cơ quan, đơn vị.
Với phương châm “Một giọt máu cho đi – một cuộc đời ở lại ”, hơn 200 cán bộ, chiến sĩ Công an Hà Tĩnh đã hiến được 155 đơn vị máu, bổ sung vào nguồn dự trữ phục vụ công tác khám chữa bệnh.
Trong 4 cán bộ, đoàn viên ở Hà Tĩnh ra Nghệ An tham gia hiến máu cứu người có 3 người là bí thư/phó bí thư đoàn phường/xã, 1 người là chủ mô hình kinh tế do thanh niêm làm chủ.
Chương trình “Chủ nhật đỏ” tại Hà Tĩnh nhằm lan tỏa thông điệp “Hiến máu cứu người - sinh mệnh của bạn và tôi”, kịp thời bổ sung những giọt máu quý giá cứu chữa người bệnh.
Ngày “Chủ nhật đỏ” năm 2024 với thông điệp “Hiến máu cứu người - sinh mệnh của bạn và tôi” tại Hà Tĩnh là sự kiện có ý nghĩa sâu sắc nhằm kêu gọi các tầng lớp nhân dân tham gia hiến máu tình nguyện.
Tại ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 1 năm 2024, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đã thu về 422 đơn vị máu, đạt 75,35% chỉ tiêu đơn vị máu tỉnh giao năm 2024.
Huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) kêu gọi các cán bộ viên chức, Nhân dân trên địa bàn tích cực tham gia phong trào hiến máu tình nguyện, góp thêm vào nguồn máu dự trữ, sẵn sàng phục vụ cho người bệnh.
Với tinh thần “Một giọt máu cho đi, một cuộc đời ở lại”, 300 đoàn viên thanh niên Khối các Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh Hà Tĩnh đã cùng tham dự chương trình ngày hội hiến máu tình nguyện.
Hơn 300 cán bộ, công chức, viên chức, đoàn viên, hội viên và chiến sỹ lực lượng vũ trang ở Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã cùng tham gia ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 2 năm 2023.
Với hơn 200 tình nguyện viên tham gia, chương trình hiến máu tình nguyện tại Trường Đại học Hà Tĩnh đã thu về 147 đơn vị máu phục vụ công tác cứu chữa người bệnh.
Hơn 257 đơn vị máu thu được tại ngày hội hiến máu đợt 2 năm 2023 tại huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) sẽ được chuyển về Bệnh viên Đa khoa tỉnh để cứu chữa người bệnh.
Nguồn máu tiếp nhận từ các chương trình tình nguyện tại Hà Tĩnh từ đầu năm đến nay đã cơ bản đáp ứng được nhu cầu cấp cứu và điều trị tại các bệnh viện, không để xảy ra tình trạng khan hiếm máu.