Kíp mổ cấp cứu gồm: Khoa Sản, Khoa Ngoại và Khoa gây mê đã mổ cấp cứu thành công cho 2 mẹ con sản phụ Nguyễn Thị Loan.
Bác sỹ Nguyễn Phúc Long - Phó Giám đốc, Trưởng khoa Sản Bệnh viện đa khoa huyện Cẩm Xuyên cho biết: vào khoảng 4h sáng, ngày 11/12, bệnh viện tiếp nhận sản phụ Nguyễn Thị Loan (35 tuổi, xã Cẩm Dương, Cẩm Xuyên) mang thai lần 3, thai 38 tuần, vết mổ đẻ cũ, ra máu âm đạo đỏ tươi số lượng nhiều, tiến hành đo tim thai thì thấy nhịp tim rời rạc từ 70- 100 lần/ phút.
Các bác sỹ nhận định đây là một trường hợp suy thai cấp do băng huyết trước sinh có thể nhau tiền đạo chảy máu hoặc nhau bong non cần phải mổ cấp cứu kịp thời nên đã báo động đỏ nội viện và cho tiến hành mổ cấp cứu tối khẩn cấp.
Bác sỹ Nguyễn Phúc Long kiểm tra sức khỏe cho mẹ con sản phụ Nguyễn Thị Loan sau phẫu thuật
Khi lấy thai ra, em bé đã bị ngạt tím, nhưng đã tiến hành cấp cứu ngạt thành công. Các bác sỹ cũng đã kịp thời khống chế chảy máu và tiến hành bóc nhau và cắt lọc, khâu phục hồi bảo tồn tử cung cho bệnh nhân.
Hiện tại, các thông số sinh tồn của bệnh nhân trong giới hạn bình thường và bệnh nhân đã ăn cháo được, em bé đã bú được sữa mẹ.