(Baohatinh.vn) - Huy động cả hệ thống chính trị cùng toàn thể nhân dân triển khai quyết liệt các biện pháp phòng, chống dịch, đến nay, phường Kỳ Phương (thị xã Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã khống chế thành công 2/4 ổ dịch sốt xuất huyết.
Từ đầu tháng 8/2022, dịch sốt xuất huyết bắt đầu xuất hiện trên địa bàn phường Kỳ Phương. Do người dân còn tâm lý chủ quan cộng với thời tiết diễn biến thất thường nên dịch lây lan, bùng phát rộng trên địa bàn với 114 ca mắc, có 4 ổ dịch được phát hiện tại 4 tổ dân phố.
Kỳ Phương tổ chức chiến dịch ra quân diệt lăng quăng, bọ gậy.
Trước nguy cơ dịch có thể lây lan và diễn biến phức tạp, Sở Y tế cùng UBND thị xã Kỳ Anh đã nhanh chóng chỉ đạo phường Kỳ Phương triển khai quyết liệt các giải pháp phòng, chống dịch.
Ngoài việc phát động chiến dịch toàn dân ra quân diệt bọ gậy, Kỳ Phương còn tiến hành tổ chức phun hóa chất diệt muỗi trưởng thành tại 100% tổ dân phố. Trung tâm Y tế thị xã Kỳ Anh tăng cường cán bộ về để hỗ trợ trạm y tế triển khai các biện pháp phòng, chống dịch, nhất là giám sát các ca bệnh nghi ngờ trong cộng đồng.
Triển khai phun hóa chất diệt muỗi tại 100% hộ dân trên toàn phường.
Với sự vào cuộc đồng bộ, quyết liệt, đến nay, Kỳ Phương đã khống chế thành công 2 ổ dịch tại tổ dân phố Nhân Thắng và tổ dân phố Quyết Tiến. Hiện nay, trên địa bàn Kỳ Phương đang còn 2 ổ dịch tại tổ dân phố Thắng Lợi và tổ dân phố Nhân Hòa đang hoạt động nhưng đã qua 13 ngày chưa phát sinh thêm ca mắc mới.
Từ đầu năm đến nay, toàn tỉnh phát hiện 399 ca mắc sốt xuất huyết, trong đó 141 ca vãng lai và 258 ca mắc tại chỗ; có 12 ổ dịch được phát hiện, trong đó 9 ổ dịch đã kết thúc, còn lại 3 ổ dịch đang hoạt động, gồm: 2 ổ dịch tại phường Kỳ Phương và 1 ổ dịch tại thôn 4 xã Cẩm Lĩnh (huyện Cẩm Xuyên).
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".