Chiều nay (24/1), huyện Nghi Xuân làm lễ khởi công xây dựng nhà ở kiên cố cho hộ gia đình anh Trần Văn Sơn - đối tượng bị nhiễm chất độc da cam dioxin.
Anh Sơn có vợ là chị Nguyễn Thị Nhàn (SN 1986) thường xuyên đau yếu và 2 con nhỏ bị bại não. Hai vợ chồng anh hiện tá túp trong ngôi nhà nhỏ dột nát. (Trong ảnh lãnh đạo Sở Lao động Thương binh và Xã hội cùng lãnh đạo huyện Nghi Xuân tặng hoa chúc mừng gia đình anh Trần Văn Sơn).
Ngôi nhà mới của vợ chồng anh Sơn được xây dựng trên khuôn viên 40m2, trị giá khoảng 130 triệu đồng. Trong đó, tỉnh Hà Tĩnh hỗ trợ 70 triệu đồng còn lại là người thân trong gia đình đóng góp. Trong ảnh: Đoàn viên Thanh niên xã Xuân Liên và Bộ đội Biên phòng Lạch Kèn tham gia hỗ trợ xây nhà cho anh Trần Văn Sơn).
Cũng trong chiều nay, huyện Nghi Xuân cùng chính quyền xã Xuân Mỹ làm lễ khởi công xây nhà ở kiên cố cho hộ ông Phan Xuân Anh - hộ gia đình người có công tại thôn Quang Mỹ. Ngôi nhà mới của ông có diện tích khoảng 80m2, trị giá gần 300 triệu đồng. Trong đó, tỉnh Hà Tĩnh hỗ trợ 70 triệu đồng, số tiền còn lại ông Anh vay mượn từ người thân trong gia đình
Ngôi nhà cấp 4 của ông Phan Xuân Anh hiện đang sinh sống đã mất an toàn.