(Baohatinh.vn) - Ngôi nhà mới sẽ tạo điều kiện giúp gia đình thương binh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) ổn định cuộc sống.
Chiều 17/7, Ủy ban MTTQ huyện Đức Thọ phối hợp với chính quyền xã Đức Lạng tổ chức lễ khởi công xây dựng nhà tình nghĩa cho ông Trần Đình Vượng (SN 1940) - thương binh 4/4 có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trú tại thôn Tiến Lạng, xã Đức Lạng.
Đại diện các đơn vị động thổ khởi công xây dựng nhà tình nghĩa cho ông Trần Đình Vượng.
Ngôi nhà mới của ông Trần Đình Vượng có diện tích hơn 60m2 với kinh phí xây dựng là 250 triệu đồng. Trong đó, nguồn hỗ trợ của Quỹ Đền ơn đáp nghĩa Ủy ban MTTQ huyện Đức Thọ là 70 triệu đồng, còn lại là đóng góp của người thân trong gia đình, và bà con lối xóm. Ngôi nhà dự kiến sẽ hoàn thành sau 3 tháng thi công.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.
CLB thiện nguyện ở TP Hồ Chí Minh đã hỗ trợ 115 triệu đồng giúp chị Lê Thị Tú Anh, là nạn nhân chất độc da cam/dioxin ở Đức Thọ (Hà Tĩnh) xây dựng nhà ở.
Những suất ăn miễn phí từ quỹ nhân ái mà các cơ sở y tế Hà Tĩnh kêu gọi đã góp phần sẻ chia, động viên người bệnh vượt qua những thời điểm khó khăn trong cuộc sống.
Các ngôi nhà được xây dựng từ nguồn hỗ trợ của các đơn vị, nhà hảo tâm góp phần giúp cựu chiến binh ở TP Hà Tĩnh, Hương Khê vơi bớt khó khăn, ổn định cuộc sống.
Sau gần 3 tháng xây dựng, ngôi nhà nhân ái trị giá khoảng 290 triệu đồng đã hoàn thành, bàn giao cho bà Phạm Thị Bảy (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đưa vào sử dụng.