(Baohatinh.vn) - Các doanh nghiệp, cá nhân trong và ngoài tỉnh đã hỗ trợ gần 200 triệu đồng giúp thương binh Trần Xuân Trung (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) xây dựng nhà mới.
Hội Cựu chiến binh xã Xuân Phổ tổ chức khởi công xây nhà tình nghĩa cho thương binh Trần Xuân Chung.
Ông Trần Xuân Chung (SN 1962), trú tại thôn Ninh Hòa, xã Xuân Phổ (Nghi Xuân) là thương binh, lâu nay phải nằm một chỗ, sống trong ngôi nhà đã xuống cấp trầm trọng nhưng chưa có điều kiện để xây dựng nhà mới.
Trước hoàn cảnh đó, xã Xuân Phổ đã kêu gọi các nhà hảo tâm hỗ trợ gia đình ông Chung số tiền gần 200 triệu để xây lại ngôi nhà mới với diện tích khoảng 80m2.
Trong đó, Đảng ủy – UBND - Ủy ban MTTQ xã Xuân Phổ kêu gọi Nhân dân hỗ trợ được số tiền 100 triệu đồng; Công ty Hanvicon (Vũng Tàu) hỗ trợ 30 triệu đồng; Công ty TNHH Thanh Thành Đạt (TP Vinh) hỗ trợ 20 triệu đồng; gia đình Giáo sư - Thầy thuốc nhân dân Trần Hậu Khang hỗ trợ 20 triệu đồng; hội viên Hội CCB xã Xuân Phổ hỗ trợ 11 triệu đồng…
Dịp này, Hải đội 102 - Bộ Tư lệnh Vùng cảnh sát biển 1 cũng trao tặng ông Chung 1 chiếc xe lăn để phục vụ sinh hoạt.
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.
CLB thiện nguyện ở TP Hồ Chí Minh đã hỗ trợ 115 triệu đồng giúp chị Lê Thị Tú Anh, là nạn nhân chất độc da cam/dioxin ở Đức Thọ (Hà Tĩnh) xây dựng nhà ở.
Những suất ăn miễn phí từ quỹ nhân ái mà các cơ sở y tế Hà Tĩnh kêu gọi đã góp phần sẻ chia, động viên người bệnh vượt qua những thời điểm khó khăn trong cuộc sống.
Các ngôi nhà được xây dựng từ nguồn hỗ trợ của các đơn vị, nhà hảo tâm góp phần giúp cựu chiến binh ở TP Hà Tĩnh, Hương Khê vơi bớt khó khăn, ổn định cuộc sống.
Sau gần 3 tháng xây dựng, ngôi nhà nhân ái trị giá khoảng 290 triệu đồng đã hoàn thành, bàn giao cho bà Phạm Thị Bảy (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đưa vào sử dụng.