(Baohatinh.vn) - Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Chương trình phẫu thuật miễn phí cho trẻ em mắc dị tật khe hở môi, hàm ếch, vòm miệng và dị tật vùng hàm mặt khác do Trung tâm Công tác xã hội - Giáo dục nghề nghiệp cho người khuyết tật (Sở LĐ-TB&XH Hà Tĩnh) phối hợp với Quỹ Bảo trợ trẻ em Việt Nam và Tổ chức Operation Smile tài trợ.
Bệnh viện E Hà Nội khám sàng lọc bệnh tim bẩm sinh, sứt môi hở vòm miệng, khuyết tật vận động cho trẻ em Hà Tĩnh vào tháng 4/2024.
Từ ngày 8/7, 56 trẻ em Hà Tĩnh mắc dị tật khe hở môi, hàm ếch, vòm miệng và dị tật vùng hàm mặt khác được các bác sỹ Bệnh viện E Hà Nội phẫu thuật.
Toàn bộ chi phí phẫu thuật, chăm sóc hậu phẫu sẽ được miễn phí, ngoài ra, bệnh nhân còn được hỗ trợ xe đi về và tiền ăn 350.000 đồng/người.
Trong thời gian chờ khám, phẫu thuật các cháu và gia đình được sắp xếp ở miễn phí trong nhà lưu trú bệnh viện…
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.
CLB thiện nguyện ở TP Hồ Chí Minh đã hỗ trợ 115 triệu đồng giúp chị Lê Thị Tú Anh, là nạn nhân chất độc da cam/dioxin ở Đức Thọ (Hà Tĩnh) xây dựng nhà ở.
Những suất ăn miễn phí từ quỹ nhân ái mà các cơ sở y tế Hà Tĩnh kêu gọi đã góp phần sẻ chia, động viên người bệnh vượt qua những thời điểm khó khăn trong cuộc sống.
Các ngôi nhà được xây dựng từ nguồn hỗ trợ của các đơn vị, nhà hảo tâm góp phần giúp cựu chiến binh ở TP Hà Tĩnh, Hương Khê vơi bớt khó khăn, ổn định cuộc sống.
Sau gần 3 tháng xây dựng, ngôi nhà nhân ái trị giá khoảng 290 triệu đồng đã hoàn thành, bàn giao cho bà Phạm Thị Bảy (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đưa vào sử dụng.