Từ một vùng đất cằn cỗi, đồi núi hoang sơ, thôn Xuân Sơn, xã Cổ Đạm (Nghi Xuân – Hà Tĩnh) hôm nay đã vươn mình trở thành khu dân cư kiểu mẫu đáng sống...
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Đường dây 110 kV của Công ty Điện lực Hà Tĩnh đoạn qua huyện Nghi Xuân đã bị kẻ gian lấy cắp vật tư, thiết bị, tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn cho lưới điện.
Giải Bóng chuyền nữ Hương Sơn tranh cúp Trần Kim Xuyến và Giải Bóng chuyền nam 4x4 mở rộng tranh cup Draha ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh) diễn ra sôi nổi, cống hiến cho khán giả nhiều pha bóng hấp dẫn.
Đem kiến thức học được ở nước ngoài về phát triển kinh tế trên chính quê hương, trang trại cây ăn quả hơn 8.000 mét-vuông ở Cương Gián (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) do vợ chồng anh Chu Hải Nguyên tự tay chăm sóc mà không phải thuê thêm lao động nào từ bên ngoài.
Hoàng hôn buông xuống kéo theo chút ánh sáng cuối cùng của một ngày tạo nên một không gian đẹp ngây ngất lòng người trên bến Giang Đình (xã Xuân Giang, huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh)
Nhờ được tuyên truyền về các phương thức lừa đảo chiếm đoạt tài sản trước đó, bà H.T.H (xã Xuân Hải, huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã cảnh giác nên không bị “dính bẫy”.
Thời điểm này, người dân trồng dưa hấu ở xã Xuân Hồng (Nghi Xuân – Hà Tĩnh) đang vào kỳ thu hoạch. Bà con rất phấn khởi bởi vụ dưa năm nay được mùa, giá cao.
Nhắc đến người cha liệt sĩ, đôi mắt Chủ tịch Hội Nạn nhân CĐDC/dioxin huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) rớm lệ. Từ sự mất mát đó đã thôi thúc bà cống hiến ngày một nhiều hơn cho những người yếu thế.
Vượt qua hàng triệu bài dự thi, em Nguyễn Hoàng Anh (SN 2009, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã vinh dự được trao giải tại Cuộc thi viết thư quốc tế UPU năm 2024.
Mặc dù UBND huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã ban hành quyết định cưỡng chế công trình vi phạm quy hoạch cách đây hơn một năm, song đến nay quyết định này vẫn chưa được thực thi.
Ở tuổi “thất thập cổ lai hy”, bà Phan Thị Châu (SN 1950) vừa là giám đốc doanh nghiệp vận tải ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh), vừa tích cực trong các hoạt động an sinh xã hội.
Ban quản lý và các chủ kinh doanh tại các khu, điểm du lịch biển Hà Tĩnh đang tập trung cao độ cho việc chỉnh trang, vệ sinh môi trường, tu sửa, thay thế tiện nghi... để sẵn sàng phục vụ du khách trong mùa hè 2024.
Lễ khai trương du lịch biển Xuân Thành (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) năm 2024 diễn ra vào tối 14/4 sẽ là chương trình nghệ thuật đặc sắc, dự kiến có sự góp mặt của nhiều ca sỹ nổi tiếng.
Đem kiến thức nông nghiệp tích luỹ ở Australia trở về làm giàu trên quê hương của mình, mô hình nuôi ong của anh Nguyễn Phi Long (SN 1992, ở thôn Bắc Sơn, xã Cương Gián, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) có quy mô lớn nhất huyện, cho thu nhập cao.
Việc triển khai mô hình "Tiếng chuông cảnh báo" của Công an xã Xuân Phổ (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) tại các trạm y tế, cây xăng, siêu thị… giúp người dân chủ động, kịp thời đấu tranh, phòng chống với tội phạm, ổn định tình hình trên địa bàn.
Dù năm nay đã ngoài tuổi “bách niên” nhưng cụ Trần Cạch (104 tuổi, ở xã Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) vẫn còn khỏe mạnh, minh mẫn. Bí quyết để có được điều đó là cụ sống lạc quan, chăm tập thể dục và ăn nhiều cá biển.