(Baohatinh.vn) - Sáng 17/1, tại Trường THPT Kỳ Anh (phường Sông Trí - TX. Kỳ Anh), Văn phòng Điều phối nông thôn mới, Hội Nông dân tỉnh và Đài PT-TH Hà Tĩnh tổ chức Hội thi "Nông thôn ngày mới" với sự tham gia của 4 đội đến từ các xã: Kỳ Ninh, Kỳ Hà, Kỳ Hoa và Kỳ Hưng.
Mỗi đội phải trải qua 4 phần thi bao gồm: khai hội, chung sức, vui cùng nhà nông và kiến thức nhà nông.
Màn khai hội của các đội
Trong phần khai hội, thông qua các làn điệu dân ca ví, giặm tự biên, các đội tự giới thiệu về các thành viên, về truyền thống lịch sử, văn hóa của mỗi miền quê và công cuộc xây dựng NTM ở địa phương mình.
Trong phần thi chung sức, các đội cùng nhau tham gia vào các trò chơi dân gian phù hợp với truyền thống địa phương gắn với chương trình NTM.
Phần thi kiến thức nhà nông
Ở phần chơi vui cùng nhà nông, các đội tham gia vào các trò chơi tái hiện các hoạt động lao động sản xuất gắn với nét đẹp mỗi miền quê như: chèo thuyền trên cạn, nhảy bao bố gắn tiêu chí về NTM.
Cuối cùng là phần thi kiến thức nhà nông, với các câu hỏi về nội dung chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng NTM.
Đông đảo khán giả từ các địa phương đến cổ vũ các đội
Sau gần 3 giờ tranh tài sôi nổi, Ban Tổ chức đã trao giải Nhất cho hai đội Kỳ Ninh và Kỳ Hưng.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.