(Baohatinh.vn) - Công an Hà Tĩnh đã nhiều lần ra quân triển khai xử lý tình trạng học sinh dưới 16 tuổi đi xe máy điện, song hiện tượng này lại tái diễn khi vắng bóng cơ quan chức năng.
Thời gian qua, lực lượng chức năng đã tổ chức nhiều đợt ra quân, xử lý tình trạng học sinh điều khiển phương tiện khi chưa đủ tuổi, vi phạm các quy định về ATGT. Tuy nhiên, khi vắng bóng công an giao thông, tình trạng này lại tái diễn. Ảnh chụp trên đường Phan Đình Phùng (TP Hà Tĩnh), ngày 11/4.
Theo quy định, người đủ 16 tuổi trở lên mới được đi xe máy điện. Song, không khó để bắt gặp học sinh sử dụng xe máy điện để đến trường và không đội mũ bảo hiểm... Ảnh chụp trên đường Vũ Quang (TP Hà Tĩnh), ngày 11/4.
Học sinh "vắt vẻo" trên xe máy điện tham gia giao thông.
Học sinh dàn hàng 3 điều khiển xe máy điện tiềm ẩn nhiều nguy cơ tai nạn giao thông. Ảnh chụp trên đường Vũ Quang (TP Hà Tĩnh), ngày 11/4. Chị Hồ Phương Thảo (thị trấn Thạch Hà) bày tỏ: “Tôi đã không ít lần suýt va chạm với xe máy điện do các em học sinh điều khiển, nhất là cao điểm giờ vào học và ra về của các em. Bởi xe máy điện tiếng động cơ nhỏ nên khi học sinh đi từ ngõ ra hoặc vượt từ phía sau rất khó nhận ra”. Ảnh chụp tại đường 19/8 (thị trấn Thạch Hà).
Bên cạnh nguyên nhân từ ý thức chấp hành Luật Giao thông đường bộ của học sinh chưa cao thì việc phụ huynh giao phương tiện cho con em khi chưa đủ tuổi điều khiển cũng là nguyên nhân dẫn tới việc học sinh vi phạm. Ảnh chụp tại đường 19/8 (thị trấn Thạch Hà), ngày 11/4. Trước thực trạng này, các nhà trường, phụ huynh cùng lực lượng chức năng cần tiếp tục phối hợp chặt chẽ trong tuyên truyền về an toàn giao thông cho học sinh. Đặc biệt, các bậc phụ huynh phải nghiêm khắc, tuyệt đối không cho con điều khiển phương tiện khi chưa đủ các điều kiện theo quy định; thường xuyên theo dõi, nhắc nhở con em thực hiện tốt các quy định về ATGT... Ảnh chụp trước cổng Trường THCS Trà Linh (xã Phú Lộc, Can Lộc). Video: Học sinh Hà Tĩnh điều khiển xe máy điện tham gia giao thông.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Bãi tập kết rác thải của xã Tân Lâm Hương (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị cháy nhiều ngày, đang gây ô nhiễm nghiêm trọng đến môi trường sống của người dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.