Thông tin về các thủ khoa, thành tích các trường trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 đã trở thành đề tài nóng hổi trên các phương tiện truyền thông nhiều ngày qua. Hà Tĩnh tự hào khi vừa khép lại một mùa thi thắng lợi.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội đồng giám khảo Cuộc thi Sáng tạo dành cho thanh thiếu niên nhi đồng Hà Tĩnh năm 2024 sẽ đánh giá, lựa chọn, trao giải cho những giải pháp, ý tưởng xuất sắc nhất.
Từ 7 giờ 35 phút sáng nay (27/6), các thí sinh tại 35 điểm thi Hà Tĩnh bắt đầu làm bài thi môn Ngữ văn với hình thức tự luận, trong thời gian 120 phút.
Sau thời gian phát động, Cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” Hà Tĩnh năm 2024 đã nhận được sự hưởng ứng sôi nổi của học sinh các cấp học trên toàn tỉnh, với 129.093 bài tham dự.
Kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT ở Hà Tĩnh kết thúc an toàn, đúng quy chế cũng là lúc đánh dấu sự trưởng thành của học sinh THCS và mở ra cho các em chặng đường mới.
Tại Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ X, khu vực III năm 2024, đoàn Hà Tĩnh sẽ tranh tài ở 7 môn thi đấu, quyết tâm đạt thành tích cao tại sân chơi sôi động này.
Còn 3 ngày nữa, gần 19.000 thí sinh ở Hà Tĩnh sẽ bước vào Kỳ thi tuyển sinh lớp 10 THPT. Đến nay, các đơn vị liên quan đã hoàn tất công tác chuẩn bị cho kỳ thi.
Để dạy học lịch sử địa phương hiệu quả, các trường học ở Hà Tĩnh cần phối hợp ban quản lý các địa chỉ đỏ tổ chức học ngoại khóa, chuyến về nguồn, trải nghiệm...
Trong cuộc sống, mỗi người đều có một sở trường, niềm đam mê khác nhau. Nhờ lựa chọn đúng nghề nghiệp, nhiều người trẻ ở Hà Tĩnh đã đạt được những thành công, mang lại cơ hội phát triển bản thân và có nhiều đóng góp cho xã hội.
Ngoài thành tích học tập xuất sắc, em Lê Bảo Trung - học sinh Trường THCS Lê Văn Thiêm (TP Hà Tĩnh) còn là Liên đội trưởng nhiệt huyết, năng nổ trong các hoạt động Đội.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Lê Ngọc Châu đề nghị ngành GD&ĐT tiếp tục quan tâm xây dựng đội ngũ nhà giáo tâm huyết, chuyên môn, nghiệp vụ giỏi; cấp ủy, chính quyền các địa phương đầu tư cơ sở vật chất, trang thiết bị, tập trung nguồn lực cho sự nghiệp trồng người.
Những ngày này, giáo viên, học sinh lớp 12 ở Hà Tĩnh đang chạy đua với thời gian để thực hiện quyết tâm đạt kết quả cao trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024.
Học sinh lớp 5 tại các trường tiểu học trên địa bàn Hà Tĩnh đã được tiếp cận, làm quen với phương pháp học tập của lớp 6, giúp các em tự tin hơn khi bước môi trường học tập mới.
Độc đáo, sáng tạo, bộ sưu tập thời trang tái chế của Trần Nguyễn Đăng Nguyên (xã Thạch Khê, huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) khiến cư dân mạng không khỏi trầm trồ.
Gương mặt khả ái, giọng nói truyền cảm… là những ấn tượng đầu tiên Hồ Phương Linh (lớp 10 Anh 1, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh) để lại trong lòng mọi người.
Hội thảo “Hành trình khởi nghiệp từ THPT” giúp học sinh Hà Tĩnh được trang bị kiến thức, kỹ năng và khơi dậy tinh thần khởi nghiệp ngay từ trên ghế nhà trường.
“Ngày Sách và Văn hóa đọc Việt Nam năm 2024” được tổ chức tại Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã góp phần tôn vinh, phổ biến văn hóa đọc trong trường học và cộng đồng.
Công an Hà Tĩnh đã nhiều lần ra quân triển khai xử lý tình trạng học sinh dưới 16 tuổi đi xe máy điện, song hiện tượng này lại tái diễn khi vắng bóng cơ quan chức năng.
Với hệ thống thư viện được đầu tư khang trang, nguồn sách phong phú, các trường học ở Hà Tĩnh đang lan tỏa văn hóa đọc trong học sinh bằng nhiều hình thức.
Với lượng học sinh tăng khoảng 3.000 em so với năm trước, Kỳ thi vào lớp 10 THPT công lập năm học 2024 - 2025 ở Hà Tĩnh được dự báo chịu áp lực lớn với lứa tuổi “Trâu vàng” (SN 2009).