(Baohatinh.vn) - Theo thông tin từ Thượng tá Hà Thanh Hiếu - Đồn trưởng Đồn Biên phòng Thiên Cầm (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), một ngư dân trên địa bàn vừa tử vong do dùng mìn đánh cá.
Theo đó, vào khoảng 3h sáng nay (21/2), ông Nguyễn Văn Cương (49 tuổi, trú thôn Phúc Hải, xã Cẩm Nhượng) cùng một nhóm người theo thuyền tre ra biển Cẩm Nhượng đánh bắt cá. Trên thuyền lúc đó có khoảng 5 người. Trong lúc ông Cương châm mìn để đánh cá, không may bị mìn nổ vướng vào người dẫn đến tử vong.
Xác minh sự việc với PV Báo Hà Tĩnh, Thượng tá Hà Thanh Hiếu - Đồn trưởng Đồn Biên phòng Thiên Cầm cho biết: Đây là trường hợp bị nạn khi ngư dân dùng “te” đánh cá gần bờ. Do hình thức đánh bắt này không qua trạm kiểm soát của lực lượng biên phòng nên để kiểm soát việc sử dụng mìn đánh bắt hải sản là rất khó.
Hiện tại, gia đình đã đưa thi thể nạn nhân về nhà để thực hiện việc mai táng.
Đồn Biên phòng Thiên Cầm cũng cử cán bộ, chiến sỹ đến thăm hỏi, động viên và kết hợp với chính quyền địa phương xác minh thêm các nội dung liên quan.
Công an huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) vừa khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với Lê Tử Thân và Nguyễn Đức Vũ về hành vi “Đánh bạc” khi các đối tượng này tham gia cá độ bóng đá mùa Euro 2024.
Bằng hình thức lừa bán hàng điện tử trên mạng xã hội, Nguyễn Văn Dũng đã chiếm đoạt của người bị hại ở Hà Tĩnh và các tỉnh khác tổng số tiền 130 triệu đồng.
Đơn vị chức năng yêu cầu doanh nghiệp, nhà thầu sớm hoàn thành các hạng mục, đảm bảo an toàn giao thông trên cao tốc Diễn Châu – Bãi Vọt nối Nghệ An và Hà Tĩnh.
Truy nã nguyên kế toán xã cố ý làm trái quy định của Nhà nước; phạt 50 triệu đồng với 2 người điều khiển tàu cá khai thác thủy sản trái phép; 9 năm 6 tháng tù giam cho đối tượng lừa đảo xin việc, sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức… là những thông tin chính sẽ có trong bản tin Podcast hôm nay của Báo Hà Tĩnh.
Thông tin một nhóm người dân tộc thiểu số ở Quảng Bình đi khai thác keo trên địa bàn huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) rồi bị chủ “quỵt" tiền công là thiếu chính xác.
6 tháng đầu năm 2024, Công an Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã tiến hành lập 2.613 biên bản vi phạm hành chính về lĩnh vực giao thông đường bộ, phạt tiền hơn 6,7 tỷ đồng.
Từ ngày 1-7/7, Cảnh sát Giao thông toàn quốc đã kiểm soát 26.961 trường hợp thông qua ứng dụng Định danh Quốc gia VNeID; tước 499 giấy phép lái xe trên môi trường điện tử, tích hợp vào VNeID.